Created at:1/16/2025
Mastitis jẹ́ ìgbónágbóná ẹ̀ya ara oyún tí ó fa irora, ìgbóná, gbígbóná, àti pupa. Àrùn yìí sábà máa ń kan àwọn ìyá tí ń mú ọmú fún ọmọ wọn, pàápàá ní àwọn ọ̀sẹ̀ díẹ̀ àkọ́kọ́ lẹ́yìn ìbí.
Rò ó bí ẹ̀ya ara oyún rẹ̀ tí ó ń gbónágbóná àti ń gbóná, bíi bí ìyàrá tí ó wà lórí ara rẹ̀ tí ó lè di pupa àti ń rora. Ìgbónágbóná náà lè ṣẹlẹ̀ pẹ̀lú àkóràn tàbí láìsí àkóràn, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn àkóràn bàkítírìà sábà máa ń wà nínú rẹ̀.
Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Mastitis sábà máa ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí a ń mú ọmú fún ọmọ, ó lè ṣẹlẹ̀ sí àwọn obìnrin tí kò ń mú ọmú fún ọmọ wọn tàbí àwọn ọkùnrin pàápàá ní àwọn àkókò díẹ̀. Ìròyìn rere ni pé Mastitis máa ń dára sí ìtọ́jú nígbà tí a bá rí i nígbà tí ó kù sí i.
Àwọn àmì àrùn Mastitis sábà máa ń yára jáde, ó sì lè mú kí o lè rí bíi ẹni tí kò dára. Àwọn àmì náà sábà máa ń hàn ní oyún kan, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn oyún méjèèjì lè ní àrùn náà ní àwọn àkókò kan.
Àwọn àmì àrùn tí o lè ní pẹ̀lú rẹ̀ pẹ̀lú:
Àwọn obìnrin kan rí ìrora sísun nígbà tí wọ́n ń mú ọmú fún ọmọ wọn tàbí díẹ̀ díẹ̀ ìrìrì nínú ọmú wọn. Àwọn àmì àrùn yìí lè máa yára jáde lórí ọjọ́ díẹ̀ tàbí ó lè yára jáde lójúmọ̀.
Bí o bá ní àwọn àmì àrùn wọ̀nyí, pàápàá ìgbóná àti ríru, ó ṣe pàtàkì láti kan sí ọ̀dọ̀ oníṣègùn rẹ̀ kí o lè gba ìtọ́jú tó yẹ.
Àwọn oníṣègùn sábà máa ń pín Mastitis sí àwọn oríṣi méjì, ní ìbámu pẹ̀lú bí bàkítírìà bá wà nínú rẹ̀ tàbí kò sí. Mímọ̀ nípa àwọn oríṣi yìí lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mọ àrùn rẹ̀ àti àwọn ọ̀nà ìtọ́jú.
Mastitis tí ó ní àkóràn máa ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí bàkítírìà bá wọ inú ẹ̀ya ara oyún rẹ̀, nípasẹ̀ àwọn kékeré kékeré nínú àyà rẹ̀ tàbí àwọn ọ̀nà ọmú.
Mastitis tí kò ní àkóràn jẹ́ ìgbónágbóná láìsí àkóràn bàkítírìà. Èyí lè ṣẹlẹ̀ nítorí ìdènà ọmú (nígbà tí ọmú bá kún fún oyún) tàbí nítorí ìṣòro tí ó ṣẹlẹ̀ sí ẹ̀ya ara oyún.
Oníṣègùn rẹ̀ lè mọ ẹ̀yà tí o ní nípa àwọn àmì àrùn rẹ̀, àyẹ̀wò, àti nígbà míì, àwọn àyẹ̀wò ilé ìgbàṣẹ́.
Mastitis máa ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí ẹ̀ya ara oyún rẹ̀ bá gbónágbóná, èyí sì lè ṣẹlẹ̀ ní ọ̀nà pupọ̀. Mímọ̀ nípa àwọn ìdí yìí lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mọ àwọn ohun tí ó lè mú kí o ní àrùn náà àti bí o ṣe lè dènà á.
Àwọn ìdí tí ó wọ́pọ̀ jùlọ pẹ̀lú:
Àwọn ìdí tí kò wọ́pọ̀ pẹ̀lú ìṣòro oyún láti aṣọ tí ó gbọn tàbí ipò ìsun, àníyàn àti ẹ̀rù tí ó lè mú kí ara rẹ̀ rẹ̀wẹ̀sì, tàbí ìṣiṣẹ́ oyún tí ó ti kọjá tí ó lè ṣèdíwọ̀n fún ọmú láti sàn.
Ní àwọn àkókò díẹ̀, Mastitis lè ṣẹlẹ̀ sí àwọn obìnrin tí kò ń mú ọmú fún ọmọ wọn nítorí yíyípadà nínú homonu, àwọn oògùn kan, tàbí àwọn àrùn oyún.
O yẹ kí o kan sí ọ̀dọ̀ oníṣègùn rẹ̀ nígbà tí o bá rí àwọn àmì àrùn Mastitis. Ìtọ́jú nígbà tí ó kù sí i lè ṣèdíwọ̀n fún àrùn náà láti burú sí i, ó sì lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti rí bíi ẹni tí ó dára yára.
Wá ìtọ́jú nígbà tí o bá ní ìgbóná tí ó ju 101°F (38.3°C) lọ, pàápàá nígbà tí ó bá wà pẹ̀lú irora oyún àti pupa. Àwọn àmì àrùn wọ̀nyí fi hàn pé o ní Mastitis tí ó nilo ìtọ́jú nígbà tí ó kù sí i.
Pe oníṣègùn rẹ̀ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ bí o bá ní àwọn àmì àrùn tí ó burú bíi bí àwọn ìlà pupa tí ó ti oyún rẹ̀ jáde, ìrìrì tàbí ẹ̀jẹ̀ nínú ọmú rẹ̀, tàbí bí o bá rí bí ẹni tí kò dára pẹ̀lú ìgbóná àti ríru.
Má ṣe dúró láti wo bí àwọn àmì àrùn bá ń dára sí i lójú ara wọn. Mastitis tí kò ní ìtọ́jú lè di abscess oyún, èyí tí ó burú jù, ó sì lè nilo ìṣiṣẹ́ láti mú ìrìrì jáde.
Àwọn ohun kan lè mú kí o ní Mastitis, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé níní àwọn ohun wọ̀nyí kò túmọ̀ sí pé o gbọ́dọ̀ ní àrùn náà. Mímọ̀ nípa àwọn ohun wọ̀nyí lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti ṣe àwọn ohun tí ó lè dènà á.
Àwọn ohun tí ó lè mú kí o ní àrùn náà jùlọ pẹ̀lú:
Àwọn ohun mìíràn tí ó lè mú kí o ní àrùn náà pẹ̀lú níní ọmọ tí ó ní ìṣòro nígbà tí a ń mú ọmú fún un, lílò ipò kan nìkan nígbà tí a ń mú ọmú fún ọmọ, tàbí níní ọmú tí ó pọ̀ jù.
Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Mastitis sábà máa ń dára sí ìtọ́jú, ó ṣe pàtàkì láti mọ àwọn ìṣòro tí ó lè ṣẹlẹ̀ kí o lè mọ àwọn àmì ìkìlọ̀. Àwọn obìnrin púpọ̀ máa ń dára láìsí ìṣòro ìgbà gígùn nígbà tí a bá tọ́jú wọn nígbà tí ó kù sí i.
Ìṣòro tí ó wọ́pọ̀ jùlọ ni abscess oyún, èyí tí ó ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí àkóràn bá dá ìrìrì sílẹ̀ nínú ẹ̀ya ara oyún. Èyí máa ń ṣẹlẹ̀ ní 5-10% nínú àwọn àkókò Mastitis, ó sì lè nilo ìṣiṣẹ́ láti mú ìrìrì jáde.
Àwọn ìṣòro mìíràn tí ó lè ṣẹlẹ̀ pẹ̀lú:
Ní àwọn àkókò díẹ̀, Mastitis tí kò ní ìtọ́jú lè mú kí àwọn àkóràn ara gbogbo burú sí i. Ṣùgbọ́n, pẹ̀lú ìtọ́jú bàkítírìà àti ìtọ́jú tí ó ṣe pàtàkì, àwọn ìṣòro wọ̀nyí lè dènà.
O lè ṣe àwọn ohun kan láti dín àwọn ohun tí ó lè mú kí o ní Mastitis kù. Àwọn ọ̀nà ìdènà yìí gbàgbọ́ pé o gbọ́dọ̀ ní oyún tí ó dára àti ọ̀nà tí ó tọ́ láti mú ọmú fún ọmọ.
Àwọn ọ̀nà ìdènà tí ó dára pẹ̀lú:
Bí o bá nilo láti fi ìgbà tí a ń mú ọmú fún ọmọ sílẹ̀, lo pompu tàbí lo ọwọ́ rẹ̀ láti mú ọmú jáde kí oyún má baà kún jù.
Oníṣègùn rẹ̀ lè ṣàyẹ̀wò Mastitis nípa àwọn àmì àrùn rẹ̀ àti àyẹ̀wò ara oyún rẹ̀. Ọ̀nà àyẹ̀wò náà sábà máa ń rọrùn, kò sì nilo àyẹ̀wò púpọ̀.
Nígbà ìpàdé rẹ̀, oníṣègùn rẹ̀ yóò béèrè nípa àwọn àmì àrùn rẹ̀, ìtàn mímú ọmú fún ọmọ, àti àyẹ̀wò oyún rẹ̀ fún àwọn àmì àrùn ìgbónágbóná, gbígbóná, àti irora. Wọ́n yóò tún wo ìgbóná ara rẹ̀ àti bí ara rẹ̀ ṣe wà.
Ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ àkókò, kò sí àyẹ̀wò mìíràn tí ó nilo fún àyẹ̀wò. Ṣùgbọ́n, oníṣègùn rẹ̀ lè ní kí o ṣe àyẹ̀wò mìíràn bí o bá ní àwọn àmì àrùn tí ó burú, bí o kò bá dára sí ìtọ́jú àkọ́kọ́, tàbí bí o bá ní àrùn náà lẹ́ẹ̀kan sí i.
Ìtọ́jú Mastitis sábà máa ń ní bàkítírìà láti ja àkóràn, pẹ̀lú àwọn ọ̀nà ìtọ́jú láti mú kí àwọn àmì àrùn náà dín kù, kí ó sì mú kí ara rẹ̀ sàn.
Oníṣègùn rẹ̀ yóò fún ọ ní bàkítírìà tí ó dára fún mímú ọmú fún ọmọ, bíi cephalexin tàbí clindamycin. Ó ṣe pàtàkì láti mu gbogbo bàkítírìà náà, nígbà míì ọjọ́ 10-14, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé o ti dára sí i.
Àwọn ọ̀nà ìtọ́jú pẹ̀lú:
Àwọn ọ̀nà ìtọ́jú nílé lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mú kí àwọn àmì àrùn Mastitis dín kù, kí ó sì mú kí ara rẹ̀ sàn pẹ̀lú ìtọ́jú oníṣègùn.
Máa mú ọmú fún ọmọ tàbí lo pompu nígbà gbogbo, nítorí èyí jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn ohun pàtàkì tí o lè ṣe. Mú gbogbo ọmú jáde nígbà gbogbo, bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú oyún tí ó ní àrùn náà bí ó bá ṣeé ṣe.
Àwọn ọ̀nà ìtọ́jú nílé pẹ̀lú:
Mímúra sílẹ̀ fún ìpàdé oníṣègùn rẹ̀ lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti rí ìtọ́jú tí ó dára jùlọ, kí o sì lè béèrè àwọn ìbéèrè rẹ̀.
Kí ìpàdé rẹ̀ tó bẹ̀rẹ̀, kọ gbogbo àwọn àmì àrùn rẹ̀ sílẹ̀, nígbà tí wọ́n bẹ̀rẹ̀, àti bí wọ́n ṣe burú sí i. Kọ ọ̀nà tí o gbà ń mú ọmú fún ọmọ sílẹ̀, pẹ̀lú ìgbà tí o ń mú ọmú fún ọmọ àti àwọn yíyípadà tí ó ṣẹlẹ̀ nígbà tí ó kù sí i.
Mú àwọn ìròyìn pàtàkì wá pẹ̀lú:
Mastitis jẹ́ àrùn tí ó wọ́pọ̀ tí ó sì lè tọ́jú, tí ó kan ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìyá tí ń mú ọmú fún ọmọ wọn. Ohun pàtàkì jùlọ ni pé ìtọ́jú nígbà tí ó kù sí i máa ń mú kí ara rẹ̀ sàn yára, ó sì ń dènà àwọn ìṣòro.
O lè máa mú ọmú fún ọmọ láìsí ìṣòro nígbà ìtọ́jú, ní tòótọ́, mímú kí ọmú máa sàn jẹ́ apá pàtàkì nínú ìlera.
Bẹ́ẹ̀ni, o yẹ kí o máa mú ọmú fún ọmọ paápàá nígbà tí o bá ní Mastitis. Mímú ọmú fún ọmọ nígbà gbogbo máa ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mú àkóràn náà kúrò nípa mímú kí ọmú máa sàn, kí ó sì ṣèdíwọ̀n fún ìdènà sí i. Àwọn bàkítírìà tí a fún ọ̀ lè dára fún ọmọ rẹ̀, ọmú rẹ̀ kò sì ní ṣe ọmọ rẹ̀ ní ibi paápàá bí ó bá ní bàkítírìà.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ obìnrin máa ń bẹ̀rẹ̀ sí í dára sí i lójúmọ̀ tàbí ọjọ́ kejì lẹ́yìn tí wọ́n bá ti bẹ̀rẹ̀ sí í lo bàkítírìà. Ìlera tó péye máa ń gba ọjọ́ 7-10 pẹ̀lú ìtọ́jú tó yẹ. Ṣùgbọ́n, o yẹ kí o máa mu bàkítírìà náà fún gbogbo ọjọ́ tí a gbé kalẹ̀, nígbà míì ọjọ́ 10-14, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé o ti dára sí i.
Mastitis lè dín ọmú tí ó wà nínú oyún tí ó ní àrùn náà kù nígbà díẹ̀, ṣùgbọ́n èyí máa ń pada sí bí ó ti rí télẹ̀ lẹ́yìn ìtọ́jú. Mímú ọmú fún ọmọ tàbí fífipọnmu mú nígbà ìtọ́jú máa ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mú kí ọmú rẹ̀ máa sàn.
Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Mastitis sábà máa ń kan oyún kan, ó lè ṣẹlẹ̀ sí àwọn oyún méjèèjì nígbà kan náà. Èyí kò wọ́pọ̀, ṣùgbọ́n ó lè ṣẹlẹ̀, pàápàá bí o bá ní àwọn ohun tí ó lè mú kí o ní àrùn náà bíi bí àwọn àyà tí ó fọ́ tàbí kíkúkọ̀ọ́mú fún ọmọ nígbà míì. Bí o bá ní àwọn àmì àrùn nínú àwọn oyún méjèèjì, kan sí ọ̀dọ̀ oníṣègùn rẹ̀ nígbà tí ó kù sí i nítorí pé wọ́n lè yí ìtọ́jú rẹ̀ padà.
Bẹ́ẹ̀ni, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé kò wọ́pọ̀, Mastitis lè ṣẹlẹ̀ sí àwọn obìnrin tí kò ń mú ọmú fún ọmọ wọn, àti àwọn ọkùnrin pàápàá. Mastitis tí kò ní ṣíṣe pẹ̀lú mímú ọmú fún ọmọ lè jẹ́ nítorí yíyípadà nínú homonu, àwọn oògùn kan, ìṣòro oyún, tàbí àwọn àrùn mìíràn. Àwọn àmì àrùn náà dàbí ara wọn, ṣùgbọ́n àwọn ìdí àti ọ̀nà ìtọ́jú lè yàtọ̀ sí ara wọn. Bí o bá ní ìgbónágbóná oyún láìsí mímú ọmú fún ọmọ, lọ sí ọ̀dọ̀ oníṣègùn rẹ̀ fún ìtọ́jú tó yẹ.