Health Library Logo

Health Library

Abatacept (ìtọ́jú nípasẹ̀ ẹ̀jẹ̀, ìtọ́jú nípasẹ̀ awọ̀n ara)

Àwọn ọnà ìtajà tó wà

Orencia

Nípa oògùn yìí

Aṣọ-ìgbàgbọ́ Abatacept ni a lò nìkan tàbí pẹ̀lú àwọn oògùn mìíràn láti tọ́jú àrùn rheumatoid arthritis tí ó léwu tó pọ̀ sí i. Abatacept ṣe iranlọwọ́ láti dáàbò bò àwọn egungun láti má ṣe bàjẹ́ sí i lẹ́yìn tí a ti lò àwọn oògùn mìíràn tí wọn kò sì ṣiṣẹ́ dáadáa. A tun lò àṣọ-ìgbàgbọ́ Abatacept nìkan tàbí pẹ̀lú methotrexate láti tọ́jú àrùn polyarticular juvenile idiopathic arthritis (pJIA) tí ó léwu tó pọ̀ sí i. A tun lò àṣọ-ìgbàgbọ́ Abatacept nìkan tàbí pẹ̀lú àwọn oògùn mìíràn láti tọ́jú àrùn psoriatic arthritis (PsA) tí ó ṣiṣẹ́, èyí tí í ṣe irú àrùn arthritis kan tí ó fa irora àti ìgbóná nínú àwọn egungun pẹ̀lú àwọn àpò ìgbóná fẹ́ẹ̀rẹ̀ lórí àwọn apá ara kan. A tun lò àṣọ-ìgbàgbọ́ Abatacept pẹ̀lú àwọn oògùn mìíràn (ìyàtọ̀ sí, calcineurin inhibitor, methotrexate) láti dáàbò bò àrùn acute graft-versus-host disease (aGVHD) lọ́wọ́ nínú àwọn aláìsàn tí wọn yóò ṣe hematopoietic stem cell transplantation (HSCT) láti ọ̀dọ̀ olùfúnni tí ó bá ara wọn mu tàbí 1 allele-mismatched unrelated donor. Oògùn yìí wà nìkan pẹ̀lú àṣẹ oníṣègùn rẹ̀. Ọjà yìí wà nínú àwọn ọ̀nà ìgbàgbọ́ wọ̀nyí:

Kí o tó lo oògùn yìí

Nígbà tí a bá ń pinnu láti lo oogun kan, a gbọ́dọ̀ ṣe ìwádìí lórí ewu lílo oogun náà, kí a sì fi wé àwọn anfani rẹ̀. Èyí jẹ́ ìpinnu tí iwọ àti dokita rẹ yóò ṣe. Fún oogun yìí, àwọn wọ̀nyí ni a gbọ́dọ̀ gbé yẹ̀wò: Sọ fún dokita rẹ bí ìwọ bá ti ní àkóràn tàbí àrùn àléègùn sí oogun yìí tàbí sí àwọn oogun mìíràn rí. Sọ fún ògbógi iṣẹ́ ìlera rẹ pẹ̀lú bí ìwọ bá ní àwọn àrùn àléègùn mìíràn, gẹ́gẹ́ bíi sí oúnjẹ, awọ̀, ohun ìtọ́jú, tàbí ẹranko. Fún àwọn ọjà tí kò ní àṣẹ, ka àwọn ohun tí ó wà nínú àpò tàbí àwọn ohun èlò rẹ̀ daradara. Àwọn ìwádìí tí ó yẹ tí a ti ṣe títí di ìsinsinnyí kò tíì fi hàn pé àwọn ọmọdé ní àwọn ìṣòro pàtàkì tí yóò dín anfani abatacept injection kù ní àwọn ọmọdé ọdún 2 àti jù bẹ́ẹ̀ lọ láti tọ́jú pJIA, láti tọ́jú PsA, àti láti dènà aGVHD. Síbẹ̀, a kò tíì dáàbò bò ààbò àti ìmúṣẹ rẹ̀ mọ̀ ní àwọn ọmọdé tí ó kéré sí ọdún 2. Àwọn ìwádìí tí ó yẹ tí a ti ṣe títí di ìsinsinnyí kò tíì fi hàn pé àwọn arúgbó ní àwọn ìṣòro pàtàkì tí yóò dín anfani abatacept injection kù ní àwọn arúgbó. Síbẹ̀, àwọn arúgbó máa ń ṣe ànímọ́ sí ipa oogun yìí ju àwọn agbalagba tí ó kéré sí wọn lọ, wọ́n sì máa ń ní àkóràn àti àrùn ìdààmú gidigidi, èyí tí ó lè béèrè fún ìṣọ́ra nínú àwọn aláìsàn tí ń gba abatacept injection. Kò sí àwọn ìwádìí tó péye nínú àwọn obìnrin fún mímú ìwòran ewu ọmọdé mọ̀ nígbà tí a bá ń lo oogun yìí nígbà tí a bá ń fún ọmọ lẹ́nu. Wọǹye àwọn anfani tí ó ṣeé ṣe sí àwọn ewu tí ó ṣeé ṣe kí o tó lo oogun yìí nígbà tí o bá ń fún ọmọ lẹ́nu. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé kò yẹ kí a lo àwọn oogun kan papọ̀ rárá, ní àwọn àkókò mìíràn, a lè lo àwọn oogun méjì tí ó yàtọ̀ papọ̀, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìṣòro kan lè ṣẹlẹ̀. Ní àwọn àkókò bẹ́ẹ̀, dokita rẹ lè fẹ́ yí iye oogun náà pa dà, tàbí àwọn ìṣọ́ra mìíràn lè jẹ́ dandan. Nígbà tí o bá ń lo oogun yìí, ó ṣe pàtàkì gan-an pé ògbógi iṣẹ́ ìlera rẹ gbọ́dọ̀ mọ̀ bí o bá ń lo èyíkéyìí nínú àwọn oogun tí a tò sí isalẹ̀. A ti yan àwọn ìṣòro wọ̀nyí nítorí ìtumọ̀ wọn tí ó ṣeé ṣe, wọn kò sì jẹ́ gbogbo rẹ̀. Lílo oogun yìí pẹ̀lú èyíkéyìí nínú àwọn oogun wọ̀nyí kò sábàá ṣe ìṣedéédé, ṣùgbọ́n ó lè jẹ́ dandan ní àwọn àkókò kan. Bí a bá fúnni ní àwọn oogun méjì papọ̀, dokita rẹ lè yí iye oogun náà pa dà tàbí bí ó ṣe máa ń lo ọ̀kan tàbí àwọn oogun méjì náà. Lílo oogun yìí pẹ̀lú èyíkéyìí nínú àwọn oogun wọ̀nyí lè mú kí ewu àwọn àrùn ẹ̀gbà kan pọ̀ sí i, ṣùgbọ́n lílo àwọn oogun méjì náà lè jẹ́ ìtọ́jú tí ó dára jùlọ fún ọ. Bí a bá fúnni ní àwọn oogun méjì papọ̀, dokita rẹ lè yí iye oogun náà pa dà tàbí bí ó ṣe máa ń lo ọ̀kan tàbí àwọn oogun méjì náà. Kò yẹ kí a lo àwọn oogun kan nígbà tí a bá ń jẹun tàbí nígbà tí a bá ń jẹ àwọn oúnjẹ kan, nítorí pé ìṣòro lè ṣẹlẹ̀. Lílo ọtí wáìnì tàbí taba pẹ̀lú àwọn oogun kan lè mú kí ìṣòro kan ṣẹlẹ̀ pẹ̀lú. Jíròrò pẹ̀lú ògbógi iṣẹ́ ìlera rẹ nípa lílo oogun rẹ pẹ̀lú oúnjẹ, ọtí wáìnì, tàbí taba. Ìwàláàyè àwọn ìṣòro ìlera mìíràn lè nípa lórí lílo oogun yìí. Rí i dájú pé o sọ fún dokita rẹ bí o bá ní àwọn ìṣòro ìlera mìíràn, pàápàá jùlọ:

Báwo lo ṣe lè lo oògùn yìí

Nọọsi tàbí ọ̀jọ̀gbọ́n iṣẹ́ ìlera mìíràn ni yóò fún ọ̀rẹ́ tàbí ọmọ rẹ ní oògùn yìí. A óò fún ọ ní oògùn yìí nípa ṣíṣe ìgbàgbọ́ sí abẹ́ ara rẹ tàbí sí inu ẹ̀jẹ̀. Fún ìtọ́jú àrùn àrùn onírúurú, àrùn onírúurú psoriatic, àti àrùn onírúurú ọmọdédé tí kò ní ìtọ́jú: Bí a bá fún ọ ní oògùn yìí nípa lílo ẹ̀jẹ̀ sí apá rẹ, dokita rẹ gbọdọ̀ fi sẹ́wọ̀n ní títúnjú, tí òkúta IV rẹ yóò sì wà ní ipò fún iṣẹ́jú 30. Iwọ yóò tun gba oògùn yìí lẹ́ẹ̀kan sí lẹ́yìn ọ̀sẹ̀ 2 àti ọ̀sẹ̀ 4 lẹ́yìn ìgbà tí o gba ìwọ̀n àkọ́kọ́ rẹ, lẹ́yìn náà ni gbogbo ọ̀sẹ̀ 4 lẹ́yìn náà. Fún idena àrùn acute graft-versus-host (aGVHD): A óò fún ọ ní oògùn yìí nípa lílo ẹ̀jẹ̀ sí apá rẹ. Dokita rẹ gbọdọ̀ fi sẹ́wọ̀n ní títúnjú, tí òkúta IV rẹ yóò sì wà ní ipò fún iṣẹ́jú 60 ní ọjọ́ ṣáájú kí o tó gba ìgbàgbọ́ (Ọjọ́ -1). Iwọ yóò tun gba oògùn yìí lẹ́ẹ̀kan sí lẹ́yìn Ọjọ́ 5, 14, àti 28 lẹ́yìn ìgbàgbọ́ náà. A lè fún Abatacept gẹ́gẹ́ bí ìgbàgbọ́ sí abẹ́ ara rẹ pẹ̀lú. A lè fún àwọn aláìsàn tí kò nílò láti wà ní ilé ìwòsàn ní ilé wọn nígbà mìíràn. Bí iwọ tàbí ọmọ rẹ bá ń lo oògùn yìí ní ilé, dokita rẹ tàbí nọọsi yóò kọ́ ọ bí o ṣe lè múra oògùn náà sílẹ̀ tí o sì fi sẹ́wọ̀n. Ríi dajú pé o lóye bí o ṣe lè lo oògùn náà gan-an. Oògùn yìí wà pẹ̀lú ìtọ́ni àwọn aláìsàn. Ka kí o sì tẹ̀lé ìtọ́ni wọ̀nyí daradara. Beere lọ́wọ́ dokita rẹ tàbí oníṣẹ́ fámàṣì bí o bá ní ìbéèrè èyíkéyìí. Bí o bá ń lo oògùn yìí ní ilé, a óò fi àwọn agbègbè ara hàn ọ níbi tí a ti lè fún ọ ní ìgbàgbọ́ yìí. Lo agbègbè ara tí ó yàtọ̀ nígbà gbogbo tí o bá fún ara rẹ tàbí ọmọ rẹ ní ìgbàgbọ́. Pa àkọọ́lẹ̀ mọ ibi tí o ti fún ọ ní ìgbàgbọ́ kọ̀ọ̀kan láti ríi dajú pé o yí àwọn agbègbè ara pada. Èyí yóò ràn ọ́ lọ́wọ́ láti dènà àwọn ìṣòro awọ ara. Oògùn yìí wà ní fọ́ọ̀mù 3: ìṣù (àwọn ohun èlò gilasi), ìgbàgbọ́ tí a ti kún tẹ́lẹ̀, tàbí ClickJect™ autoinjector. Ìgbàgbọ́ tí a ti kún tẹ́lẹ̀ àti ClickJect™ autoinjector ni àwọn fọ́ọ̀mù ìwọ̀n tí o lè lo ní ilé. Ṣayẹ̀wò omi inú ìgbàgbọ́ tí a ti kún tẹ́lẹ̀ tàbí ClickJect™ autoinjector. Ó gbọdọ̀ mọ́ tí kò sì ní àwọ̀ tàbí tí ó ní àwọ̀ ofeefee díẹ̀. Má ṣe lo ọ bí ó bá jẹ́ òkùnkùn, tí ó bá yí àwọ̀ padà, tàbí bí o bá rí àwọn páàtìkìlì nínú rẹ̀. Má ṣe lo ìgbàgbọ́ tí a ti kún tẹ́lẹ̀ tàbí ClickJect™ autoinjector bí ó bá dàbí ẹni pé ó fọ́ tàbí ó bàjẹ́. Jẹ́ kí iṣẹ́jú 30 kọjá kí ìgbàgbọ́ náà tó gbóná sí otutu yàrá. Má ṣe gbóná oògùn yìí ní ọ̀nà mìíràn. Má ṣe yọ àwọn àbò abẹ́lẹ̀ lórí ìgbàgbọ́ tí a ti kún tẹ́lẹ̀ tàbí àwọn àbò autoinjector nígbà tí o bá ń jẹ́ kí oògùn náà dé otutu yàrá. Yọ̀ ọ́ nìkan bí o bá ti múra sílẹ̀ láti lo. Ṣayẹ̀wọ́ pé iye omi inú ìgbàgbọ́ tí a ti kún tẹ́lẹ̀ náà ṣubu sí tàbí lókè ju ìlọ́ sílẹ̀ lọ. Bí ìgbàgbọ́ náà kò bá ní iye omi tí ó tọ́, má ṣe lo ọ. Má ṣe fi sẹ́wọ̀n sí àwọn agbègbè awọ ara tí ó pupa, tí ó ní ìṣọn, tí ó ní irora, tí ó ní ìgbẹ́, tàbí tí ó le, tàbí tí ó ní àwọn ọ̀ṣọ̀ tàbí àwọn àmì ìkún. Ìwọ̀n oògùn yìí yóò yàtọ̀ fún àwọn aláìsàn tí ó yàtọ̀. Tẹ̀lé àṣẹ dokita rẹ tàbí àwọn ìtọ́ni lórí àmì náà. Àwọn ìsọfúnni tó tẹ̀lé yìí pẹ̀lú àwọn ìwọ̀n oògùn ààyè yìí nìkan. Bí ìwọ̀n rẹ bá yàtọ̀, má ṣe yí i padà àfi bí dokita rẹ bá sọ fún ọ láti ṣe bẹ́ẹ̀. Iye oògùn tí o gbà dá lórí agbára oògùn náà. Pẹ̀lú, nọ́mbà àwọn ìwọ̀n tí o gbà ní ọjọ́ kọ̀ọ̀kan, àkókò tí a gbà láàrin àwọn ìwọ̀n, àti ìgbà tí o gbà oògùn náà dá lórí ìṣòro iṣẹ́ ìlera tí o ń lo oògùn náà fún. Oògùn yìí nílò láti fún lórí àkókò tí a ti ṣe àtò sí. Bí o bá padà sí ìwọ̀n kan tàbí o bá gbàgbé láti lo oògùn rẹ, pe dokita rẹ tàbí oníṣẹ́ fámàṣì fún ìtọ́ni. Fi sínú firiji. Má ṣe dákọ́. Pa mọ́ kúrò lọ́wọ́ àwọn ọmọdé. Má ṣe pa oògùn tí ó ti kọjá àkókò tàbí oògùn tí kò sí nílò mọ́ mọ́. Beere lọ́wọ́ ọ̀jọ̀gbọ́n iṣẹ́ ìlera rẹ bí o ṣe yẹ kí o tú oògùn èyíkéyìí tí o kò lo. Jù àwọn abẹ́lẹ̀ tí a ti lo sílẹ̀ nínú àwọn ohun èlò líle, tí a ti tii mọ́, níbi tí àwọn abẹ́lẹ̀ kò lè gbà jáde. Pa àwọn ohun èlò yìí mọ́ kúrò lọ́wọ́ àwọn ọmọdé àti àwọn ẹranko.

Adírẹ́sì: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Aláìgbọ́dọ̀ṣe: August jẹ́ pátákì ìròyìn ìlera, àwọn ìdáhùn rẹ̀ kò sì ṣe àgbékalẹ̀ ìmọ̀ràn ìṣègùn. Nígbà gbogbo, kan sí oníṣègùn tó ní ìwé àṣẹ nítòsí rẹ kó o tó ṣe àyípadà èyíkéyìí.

Ṣe ni India, fun agbaye