Obizur
Aṣayan ti o jẹ́ recombinant porcine sequence ti Antihemophilic factor (AHF) ni a lò láti tọ́jú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ẹ̀jẹ̀ tí ó léwu nínú àwọn aláìsàn tí ó ní acquired hemophilia A. Ìṣẹ̀lẹ̀ ẹ̀jẹ̀ náà lè jẹ́ nítorí ìpalára tàbí abẹ. Antihemophilic factor recombinant porcine sequence jẹ́ protein tí ènìyàn dá sílẹ̀ láti rọ́pò AHF tí ara dà sílẹ̀ láti ranlọ́wọ́ nínú ṣíṣe àwọn clots ẹ̀jẹ̀ láti dá ẹ̀jẹ̀ dúró. Acquired Hemophilia A, tí a tún mọ̀ sí classic hemophilia, jẹ́ ipo tí ó máa ń wáyé níbi tí ara kò fi ṣe AHF tó. Bí o kò bá ní AHF tó, tí o sì farapa, ẹ̀jẹ̀ rẹ̀ kì yóò ṣe àwọn clots daradara. O lè máa ṣàn sí inú àwọn èso àti àwọn isẹpo rẹ̀, kí ó sì bà wọ́n jẹ́. Aṣayan AHF ni a fi fún láti pọ̀sí iye AHF nínú ẹ̀jẹ̀. Òògùn yìí wà níbẹ̀ pẹ̀lú àṣẹ oníṣègùn rẹ̀ nìkan. Ọjà yìí wà nínú àwọn ọ̀nà ìgbàgbọ́ wọ̀nyí:
Nígbà tí a bá ń pinnu láti lo òògùn kan, a gbọ́dọ̀ ṣe ìwádìí sí ewu lílo òògùn náà, kí a sì wé pẹ̀lú àǹfààní rẹ̀. Èyí jẹ́ ìpinnu tí ìwọ àti dókítà rẹ yóò ṣe. Fún òògùn yìí, àwọn wọ̀nyí ni a gbọ́dọ̀ gbé yẹ̀wò: Sọ fún dókítà rẹ bí ìwọ bá ti ní àkóràn tàbí àlérìjì sí òògùn yìí tàbí sí àwọn òògùn mìíràn rí. Sọ fún ògbógi iṣẹ́ ìlera rẹ pẹ̀lú bí ìwọ bá ní àwọn àlérìjì mìíràn, gẹ́gẹ́ bí ti oúnjẹ, àwọn ohun àlò, àwọn ohun ìtọ́jú, tàbí ẹranko. Fún àwọn ọjà tí kò ní àṣẹ, ka àwọn ohun tí ó wà nínú àpò tàbí àwọn ohun èlò náà dáadáa. Àwọn ìwádìí tó yẹ kò tíì ṣe nípa ìsopọ̀ ọjọ́ orí pẹ̀lú àwọn ipa ti ìgbọ̀ǹgbò òògùn antihemophilic factor recombinant porcine injection nínú àwọn ọmọdé. A kò tíì dáàbò bò ààbò àti ṣiṣẹ́ rẹ̀ múlẹ̀. Àwọn ìwádìí tó yẹ tí a ti ṣe títí di ìsinsinnyí kò tíì fi àwọn ìṣòro tó jẹ́ ti àwọn arúgbó hàn tí yóò dín ṣiṣẹ́ antihemophilic factor recombinant porcine injection kù nínú àwọn arúgbó. Kò sí àwọn ìwádìí tó tó nínú àwọn obìnrin fún mímú ìwòran ewu ọmọdé nígbà tí a bá ń lo òògùn yìí nígbà tí a bá ń fún ọmọ lẹ́nu. Wọ́n gbọ́dọ̀ wọ̀n àǹfààní tó ṣeé ṣe sí ewu tó ṣeé ṣe kí a tó lo òògùn yìí nígbà tí a bá ń fún ọmọ lẹ́nu. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé kò yẹ kí a lo àwọn òògùn kan papọ̀ rárá, ní àwọn àkókò mìíràn, a lè lo òògùn méjì tí ó yàtọ̀ papọ̀, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìṣòro kan lè ṣẹlẹ̀. Nínú àwọn àkókò wọ̀nyí, dókítà rẹ lè fẹ́ yí iye òògùn náà pa dà, tàbí àwọn ìṣọ́ra mìíràn lè jẹ́ dandan. Sọ fún ògbógi iṣẹ́ ìlera rẹ bí ìwọ bá ń lo òògùn mìíràn, ìwọ̀n tàbí kò ní ìwọ̀n (over-the-counter [OTC]). Kò yẹ kí a lo àwọn òògùn kan nígbà tí a bá ń jẹun tàbí ní àkókò tí ó sunmọ́ ìgbà tí a bá ń jẹun, tàbí nígbà tí a bá ń jẹ àwọn oúnjẹ kan, nítorí pé ìṣòro lè ṣẹlẹ̀. Lilo ọtí wáìnì tàbí taba pẹ̀lú àwọn òògùn kan lè mú kí ìṣòro mìíràn ṣẹlẹ̀ pẹ̀lú. Jíròrò pẹ̀lú ògbógi iṣẹ́ ìlera rẹ nípa lílo òògùn rẹ pẹ̀lú oúnjẹ, ọtí wáìnì, tàbí taba. Ìwàláàyè àwọn ìṣòro ìlera mìíràn lè nípa lórí lílo òògùn yìí. Rí i dájú pé o sọ fún dókítà rẹ bí ìwọ bá ní àwọn ìṣòro ìlera mìíràn, pàápàá jùlọ:
Olùtọ́jú iṣẹ́-ìlera tàbí ọ̀jọ̀gbọ́n tó gbàdúrà ni yóò fún ọ ní oògùn yìí níbí àgbàgbà iṣẹ́-ìlera tàbí ilé ìwòsàn. A óò fún ọ ní oògùn náà nípasẹ̀ abẹrẹ tí a óò fi sí inú ẹ̀jẹ̀ rẹ̀. Wọ́n lè kọ́ ọ bí wọ́n ṣe ń fi oògùn yìí sí ara rẹ nílé. Láti múra oògùn náà sílẹ̀ nípa lílo ìkóko kan àti abẹrẹ tí a ti kún tẹ́lẹ̀: Iwọn oògùn yìí yóò yàtọ̀ sí àwọn aláìsàn mìíràn. Tẹ̀lé àṣẹ oníṣègùn rẹ tàbí àwọn ìtọ́ni lórí àpẹẹrẹ náà. Àwọn ìsọfúnni tó tẹ̀lé yìí ní àwọn iwọn oògùn déédéé nìkan. Bí iwọn oògùn rẹ bá yàtọ̀, má ṣe yí i pa dà àfi bí oníṣègùn rẹ bá sọ fún ọ. Iye oògùn tí o gbà dà lórí agbára oògùn náà. Pẹ̀lú, iye àwọn iwọn tí o gbà ní ọjọ́ kọ̀ọ̀kan, àkókò tí a gbà láàrin àwọn iwọn, àti ìgbà tí o gbà oògùn náà dà lórí ìṣòro iṣẹ́-ìlera tí o ń lo oògùn náà fún. Pe oníṣègùn rẹ tàbí oníṣẹ́-òògùn fún ìtọ́ni. Fi sí inú firiji. Má ṣe dákọ́. Pa mọ́ kúrò lọ́wọ́ àwọn ọmọdé. Má ṣe pa oògùn tó ti kọjá àkókò tàbí oògùn tí kò sí nílò mọ́ mọ́. Béèrè lọ́wọ́ ọ̀jọ̀gbọ́n iṣẹ́-ìlera rẹ bí o ṣe lè sọ oògùn èyíkéyìí tí o kò lo kúrò. Lo adalu náà láàrin wakati mẹ́ta lẹ́yìn tí a ti múra sílẹ̀. Sọ adalu tí kò lò kúrò láàrin wakati mẹ́ta lẹ́yìn ìdàlù.
Aláìgbọ́dọ̀ṣe: August jẹ́ pátákì ìròyìn ìlera, àwọn ìdáhùn rẹ̀ kò sì ṣe àgbékalẹ̀ ìmọ̀ràn ìṣègùn. Nígbà gbogbo, kan sí oníṣègùn tó ní ìwé àṣẹ nítòsí rẹ kó o tó ṣe àyípadà èyíkéyìí.