Atorvaliq, Lipitor
Atovastatin ni a lò pẹ̀lú oúnjẹ tó bójúmu láti dín iye kolesiterolu àti triglyceride (óró) tí ó wà nínú ẹ̀jẹ̀ kù. Ọ̀ògùn yìí lè rànlọ́wọ́ láti dènà àwọn àrùn (ìrísí, bí àìrígbàdùn ní ọmú, àrùn ọkàn, tàbí àrùn ọpọlọ) tí ó jẹ́ nítorí óró tí ó dì í mọ́ àwọn ìtẹ̀ ẹ̀jẹ̀. Ó tún lè ṣeé lò láti dènà àwọn irú àrùn ọkàn àti ẹ̀jẹ̀ kan ní àwọn aláìsàn tí wọ́n ní àwọn ohun tí ó lè mú kí àrùn ọkàn dé bá wọn. Atovastatin jẹ́ ara àwọn oògùn tí a pè ní HMG-CoA reductase inhibitors, tàbí statins. Ó ń ṣiṣẹ́ nípa dídènà enzyme kan tí ara ń lò láti ṣe kolesiterolu, èyí sì ń dín iye kolesiterolu tí ó wà nínú ẹ̀jẹ̀ kù. A kò lè rí Ọ̀ògùn yìí láìní àṣẹ dókítà. Ọjà yìí wà ní àwọn ọ̀nà ìgbékalẹ̀ wọ̀nyí:
Nígbà tí a bá ń pinnu láti lo òògùn kan, a gbọ́dọ̀ ṣe ìwádìí lórí ewu lílo òògùn náà, kí a sì wé pẹ̀lú àǹfààní rẹ̀. Èyí jẹ́ ìpinnu tí ìwọ àti dókítà rẹ yóò ṣe. Fún òògùn yìí, àwọn wọ̀nyí ni a gbọ́dọ̀ gbé yẹ̀wò: Sọ fún dókítà rẹ bí ìwọ bá ti ní àkóràn tàbí àrùn àléègbà kan sí òògùn yìí tàbí sí àwọn òògùn mìíràn rí. Sọ fún ògbógi iṣẹ́ ìlera rẹ pẹ̀lú bí ìwọ bá ní àwọn àrùn àléègbà mìíràn, gẹ́gẹ́ bíi sí oúnjẹ, àwọn ohun àdáǹwò, àwọn ohun ìtọ́jú, tàbí ẹranko. Fún àwọn ọjà tí kò ní àṣẹ, ka àwọn ohun tí ó wà lórí àmi tàbí àwọn ohun èlò nínú àpò náà dáadáa. Àwọn ìwádìí tí ó yẹ tí a ti ṣe títí di ìsinsìnyí kò fi hàn pé àwọn ọmọdé ní àwọn ìṣòro pàtàkì tí yóò dín àǹfààní atorvastatin kù ní àwọn ọmọdé ọdún 10 sí 17. Síbẹ̀, a kò tíì fi ìdánilójú hàn pé ó dára àti pé ó ní ṣiṣẹ́ nínú àwọn ọmọdé tí ó kéré sí ọdún 10 láti tójú homozygous familial hypercholesterolemia (HoFH) àti heterozygous familial hypercholesterolemia (HeFH) àti ní àwọn ọmọdé láti tójú àwọn irú àrùn cholesterol gíga mìíràn. Àwọn ìwádìí tí ó yẹ tí a ti ṣe títí di ìsinsìnyí kò fi hàn pé àwọn arúgbó ní àwọn ìṣòro pàtàkì tí yóò dín àǹfààní atorvastatin kù ní àwọn arúgbó. Síbẹ̀, àwọn arúgbó ní àṣeyọrí púpọ̀ láti ní àwọn ìṣòro kídínì, ẹdọ, ọkàn, tàbí ewu púpọ̀ ti àwọn ìṣòro èso, èyí tí ó lè béèrè fún ìmọ̀tẹ́lẹ̀ nínú àwọn aláìsàn tí ń gbà atorvastatin. Kò sí àwọn ìwádìí tó péye nínú àwọn obìnrin fún mímọ̀ ewu ọmọdé nígbà tí a bá ń lo òògùn yìí nígbà tí a bá ń fún ọmọ lẹ́nu. Wé àwọn àǹfààní tí ó ṣeé ṣe pẹ̀lú àwọn ewu tí ó ṣeé ṣe kí o tó lo òògùn yìí nígbà tí o bá ń fún ọmọ lẹ́nu. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé a kò gbọ́dọ̀ lo àwọn òògùn kan papọ̀ rárá, ní àwọn àkókò mìíràn, a lè lo àwọn òògùn méjì tí ó yàtọ̀ papọ̀, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìṣòro kan lè ṣẹlẹ̀. Ní àwọn àkókò wọ̀nyí, dókítà rẹ lè fẹ́ yí iye òògùn náà padà, tàbí àwọn ìmọ̀tẹ́lẹ̀ mìíràn lè jẹ́ dandan. Nígbà tí o bá ń lo òògùn yìí, ó ṣe pàtàkì gan-an pé kí ògbógi iṣẹ́ ìlera rẹ mọ̀ bí ìwọ bá ń lo èyíkéyìí nínú àwọn òògùn tí a tò sí isalẹ̀. A ti yan àwọn ìṣòro wọ̀nyí nítorí ìtumọ̀ wọn tí ó ṣeé ṣe, wọn kò sì jẹ́ gbogbo rẹ̀. A kò gbàdúrà láti lo òògùn yìí pẹ̀lú èyíkéyìí nínú àwọn òògùn wọ̀nyí. Dókítà rẹ lè pinnu láti má ṣe tójú rẹ pẹ̀lú òògùn yìí tàbí yí àwọn òògùn mìíràn tí o ń lo padà. A kò gbàdúrà láti lo òògùn yìí pẹ̀lú èyíkéyìí nínú àwọn òògùn wọ̀nyí, ṣùgbọ́n ó lè jẹ́ dandan ní àwọn àkókò kan. Bí a bá fúnni ní àwọn òògùn méjì papọ̀, dókítà rẹ lè yí iye òògùn náà padà tàbí bí ó ṣe wọ́pọ̀ tí o fi ń lo ọ̀kan tàbí àwọn òògùn méjì náà. Lílo òògùn yìí pẹ̀lú èyíkéyìí nínú àwọn òògùn wọ̀nyí lè fa ìpọ̀sí ìwọ̀n àwọn àrùn ẹ̀gbà kan, ṣùgbọ́n lílo àwọn òògùn méjì náà lè jẹ́ ìtọ́jú tí ó dára jùlọ fún ọ. Bí a bá fúnni ní àwọn òògùn méjì papọ̀, dókítà rẹ lè yí iye òògùn náà padà tàbí bí ó ṣe wọ́pọ̀ tí o fi ń lo ọ̀kan tàbí àwọn òògùn méjì náà. A kò gbọ́dọ̀ lo àwọn òògùn kan nígbà tí a bá ń jẹun tàbí nígbà tí a bá ń jẹ àwọn oúnjẹ kan, nítorí pé ìṣòro lè ṣẹlẹ̀. Lílo ọtí wáìnì tàbí taba pẹ̀lú àwọn òògùn kan lè fa ìṣòro pẹ̀lú. A ti yan àwọn ìṣòro wọ̀nyí nítorí ìtumọ̀ wọn tí ó ṣeé ṣe, wọn kò sì jẹ́ gbogbo rẹ̀. A kò gbàdúrà láti lo òògùn yìí pẹ̀lú èyíkéyìí nínú àwọn wọ̀nyí, ṣùgbọ́n ó lè jẹ́ ohun tí a kò lè yẹ̀ kúrò ní àwọn àkókò kan. Bí a bá lo wọn papọ̀, dókítà rẹ lè yí iye òògùn náà padà tàbí bí ó ṣe wọ́pọ̀ tí o fi ń lo òògùn yìí, tàbí fún ọ ní àwọn ìtọ́ni pàtàkì nípa lílo oúnjẹ, ọtí wáìnì, tàbí taba. Ìwàláàyè àwọn ìṣòro ìlera mìíràn lè nípa lórí lílo òògùn yìí. Rí i dájú pé o sọ fún dókítà rẹ bí ìwọ bá ní àwọn ìṣòro ìlera mìíràn, pàápàá jùlọ:
Mu ọgùn yìí nìkan gẹ́gẹ́ bí dokita rẹ ṣe pàṣẹ. Má ṣe lo púpọ̀ ju, má ṣe lo púpọ̀ ju bí i ti wọ́n, àti má ṣe lo fún àkókò tí ó pọ̀ ju bí i ti dokita rẹ ṣe pàṣẹ. Yàtọ̀ sí ọgùn yìí, dokita rẹ lè yí àwọn oúnjẹ rẹ padà sí èyí tí kò ní ọ̀pọ̀ ìyọ̀, ọ̀pọ̀ sugar, àti cholesterol. Ṣe àkíyèsí tí ó wà nípa àwọn ìlànà dokita rẹ nípa àwọn oúnjẹ pàtàkì. Láti lo suspension: Láti lo tablet: Má ṣe mu ọ̀pọ̀ ọtí pẹ̀lú atorvastatin. Èyí lè fa àwọn àbájáde tí kò dára lórí ẹ̀dọ̀. Sọ fún dokita rẹ bí o bá máa ń mu ọtí grapefruit. Mímu ọ̀pọ̀ ọtí grapefruit (ju 1.2 liters lọ́jọ̀ kan) nígbà tí o bá ń mu ọgùn yìí lè pọ̀ sí iwọ̀n ewu ìpalára ẹ̀yìn àti lè fa àwọn ìṣòro nípa ẹ̀yìn. Ìwọ̀n ọgùn yìí yóò yàtọ̀ fún àwọn aláìsàn oríṣiríṣi. Tẹ̀lé àwọn ìlànà dokita rẹ tàbí àwọn ìtọ́sọ́nà lórí àwo orúkọ. Àwọn àlàyé wọ̀nyí ní àwọn ìwọ̀n ọgùn àpapọ̀ nìkan. Bí ìwọ̀n ọgùn rẹ bá yàtọ̀, má ṣe yí padà àyàfi bí dokita rẹ bá sọ fún ọ. Ìwọ̀n ọgùn tí o bá ń mu ń ṣe pàtàkì lórí agbára ọgùn náà. Pẹ̀lú, ìye ìwọ̀n ọgùn tí o bá ń mu lọ́jọ̀ kan, àkókò tí ó wà láàárín àwọn ìwọ̀n ọgùn, àti ìye àkókò tí o bá ń mu ọgùn náà ń ṣe pàtàkì lórí ìṣòro ìṣègùn tí o ń lo ọgùn náà fún. Bí o bá padà ní ìwọ̀n ọgùn yìí, mu un lẹ́ẹ̀kọ́ọ́kan. Ṣùgbọ́n, bí ó bá ti sún mọ́ àkókò ìwọ̀n ọgùn rẹ tókàn, kọ ìwọ̀n ọgùn tí o padà kù sílẹ̀ kí o tún padà sí àwọn ìlànà ìwọ̀n ọgùn rẹ. Má ṣe mu ìwọ̀n ọgùn méjì nígbà kan. Bí o bá padà ní ìwọ̀n ọgùn kù tí ó ti lé ní wákàtí 12 lẹ́yìn ìwọ̀n ọgùn rẹ tókàn, dákẹ́ kí o tún mu ìwọ̀n ọgùn rẹ tókàn ní àkókò rẹ. Má ṣe mu ìwọ̀n ọgùn méjì nígbà kan. Fi ọgùn náà sí inú apoti tí a ti pa mọ́ ní àárín ilé, kúrò ní iná, omi, àti ìmọ́lẹ̀ taara. Fi kúrò ní iná ẹ̀rù. Fi kúrò ní ọwọ́ àwọn ọmọdé. Má ṣe fi ọgùn tí ó ti kọjá àkókò rẹ tàbí ọgùn tí o kò ní lò mọ́. Bèèrè lọ́wọ́ oníṣègùn rẹ bí o ṣe lè jẹ́ kí ọgùn tí o kò bá lò wáyé.
Aláìgbọ́dọ̀ṣe: August jẹ́ pátákì ìròyìn ìlera, àwọn ìdáhùn rẹ̀ kò sì ṣe àgbékalẹ̀ ìmọ̀ràn ìṣègùn. Nígbà gbogbo, kan sí oníṣègùn tó ní ìwé àṣẹ nítòsí rẹ kó o tó ṣe àyípadà èyíkéyìí.