Health Library Logo

Health Library

Histrelin (ìtò lẹ́gbẹ̀ẹ́ ara)

Àwọn ọnà ìtajà tó wà

Supprelin LA, Vantas

Nípa oògùn yìí

Histrelin jẹ homonu ti a ṣe (ti a ṣe nipa ọwọ́) ti o jọra si homonu adayeba ti a ṣe ninu ọpọlọ. Ọ̀gbùgbùdù̀ yìí ń ṣiṣẹ́ nínú ọpọlọ láti dín iye homonu ìbálòpọ̀ nínú ẹ̀jẹ̀ kù, gẹ́gẹ́ bí testosterone àti estrogen. A gbé e sí abẹ́ awọ ara apá ọwọ́ òkè, níbi tí ó ti máa tú iye díẹ̀ díẹ̀ ti histrelin sí ara lọ́jọ́ọ̀jọ́ fún oṣù 12. A lo Histrelin (Vantas®) láti tọ́jú àrùn prostate tí ó ti burú jù lọ ní ọkùnrin. Yóò dín iye testosterone, homonu ọkùnrin, kù nínú ẹ̀jẹ̀. Testosterone mú kí àrùn prostate pọ̀ sí i. Histrelin kì í ṣe oògùn ìwòsàn fún àrùn prostate, ṣùgbọ́n ó lè rànlọ́wọ́ láti dín àwọn ààmì àrùn kù. A lo Histrelin (Supprelin® LA) láti tọ́jú ìgbàgbọ́ ìgbàlọ́dọ̀ ọmọdé (CPP) ní ọmọdé. CPP jẹ́ ipo kan tí ìgbàlọ́dọ̀ bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ tí kò yẹ. Èyí sábà máa túmọ̀ sí pé ìgbàlọ́dọ̀ máa bẹ̀rẹ̀ ṣáájú ọdún 8 fún àwọn ọmọbìnrin àti ṣáájú ọdún 9 fún àwọn ọmọkùnrin. Ọgbùgbùdù̀ yìí gbọ́dọ̀ jẹ́ nípa tàbí lábẹ́ ìṣàkóso taara ti ọ̀gbàgbà iṣẹ́ ìlera tí a ti kọ́. Ọjà yìí wà nínú àwọn ọ̀nà ìgbékalẹ̀ iwọn wọnyi:

Kí o tó lo oògùn yìí

Nígbà tí a bá ń pinnu láti lo òògùn kan, a gbọ́dọ̀ ṣe àṣàrò lórí ewu lílo òògùn náà, kí a sì wé pẹ̀lú àǹfààní rẹ̀. Èyí jẹ́ ìpinnu tí ìwọ àti dókítà rẹ yóò ṣe. Fún òògùn yìí, àwọn wọ̀nyí ni a gbọ́dọ̀ gbé yẹ̀ wò: Sọ fún dókítà rẹ bí ìwọ bá ti ní àkóràn tàbí àrùn àléègbà kan sí òògùn yìí tàbí sí àwọn òògùn mìíràn rí. Sọ fún ògbógi iṣẹ́ ìlera rẹ pẹ̀lú bí ìwọ bá ní irú àrùn àléègbà mìíràn, bíi ti oúnjẹ, awọ̀, ohun tí a fi ṣe àbójútó, tàbí ẹranko. Fún àwọn ọjà tí kò ní àṣẹ, ka àwọn ohun tí ó wà nínú àpò tàbí àwọn ohun èlò náà dáadáa. Kò yẹ kí a lo fọ́ọ̀mù Vantas® ti histrelin fún àwọn ọmọdé. Àwọn ìwádìí tó yẹ tí a ti ṣe títí di ìsinsìnyí kò fi hàn pé àwọn ìṣòro pàtàkì fún ọmọdé wà tí yóò dín àǹfààní Supprelin® LA fún àwọn ọmọdé ọdún méjì àti jù bẹ́ẹ̀ lọ. Síbẹ̀, kò ní ṣe àṣàyàn láti lo fún àwọn ọmọdé tí ó kéré sí ọdún méjì. A kò tíì dá àbò àti àṣeyọrí rẹ̀ mọ̀. Kò sí ìsọfúnni tí ó wà lórí ìsopọ̀ ọjọ́ orí sí àwọn ipa Supprelin® LA tàbí Vantas® lórí àwọn arúgbó. Kò sí àwọn ìwádìí tó péye fún àwọn obìnrin láti pinnu ewu ọmọdé nígbà tí a bá ń lo òògùn yìí nígbà tí ó bá ń fún ọmọ lẹ́nu. Wọ́n gbọ́dọ̀ wọ̀n àǹfààní tó ṣeé ṣe sí ewu tó ṣeé ṣe kí a tó lo òògùn yìí nígbà tí ó bá ń fún ọmọ lẹ́nu. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé kò yẹ kí a lo àwọn òògùn kan papọ̀ rárá, ní àwọn àkókò mìíràn, a lè lo òògùn méjì tí ó yàtọ̀ síra papọ̀, bí ìṣòro bá tilẹ̀ ṣẹlẹ̀. Ní àwọn àkókò wọ̀nyí, dókítà rẹ lè fẹ́ yí iye òògùn náà pa dà, tàbí àwọn ìṣọ́ra mìíràn lè jẹ́ dandan. Nígbà tí a bá ń lo òògùn yìí, ó ṣe pàtàkì gan-an pé kí ògbógi iṣẹ́ ìlera rẹ mọ̀ bí ìwọ bá ń lo èyíkéyìí nínú àwọn òògùn tí a tò sí isalẹ̀. A ti yan àwọn ìṣòro wọ̀nyí nítorí ìwájú wọn, wọn kò sì jẹ́ gbogbo rẹ̀. Kò ní ṣe àṣàyàn láti lo òògùn yìí pẹ̀lú èyíkéyìí nínú àwọn òògùn wọ̀nyí. Dókítà rẹ lè pinnu láti má ṣe tọ́jú rẹ pẹ̀lú òògùn yìí tàbí yí àwọn òògùn mìíràn tí ìwọ ń lo pa dà. Kò sábàà ṣe àṣàyàn láti lo òògùn yìí pẹ̀lú èyíkéyìí nínú àwọn òògùn wọ̀nyí, ṣùgbọ́n ó lè jẹ́ dandan ní àwọn àkókò kan. Bí a bá fúnni ní òògùn méjì papọ̀, dókítà rẹ lè yí iye òògùn náà pa dà tàbí bí ó ṣe yẹ kí a lo òògùn kan tàbí méjì. Kò yẹ kí a lo àwọn òògùn kan nígbà tí a bá ń jẹun tàbí nígbà tí a bá ń jẹ irú oúnjẹ kan, nítorí pé ìṣòro lè ṣẹlẹ̀. Lílo ọtí wáìnì tàbí taba pẹ̀lú àwọn òògùn kan lè mú kí ìṣòro ṣẹlẹ̀ pẹ̀lú. Jíròrò pẹ̀lú ògbógi iṣẹ́ ìlera rẹ lórí lílo òògùn rẹ pẹ̀lú oúnjẹ, ọtí wáìnì, tàbí taba. Ìwàláàyè àwọn ìṣòro ìlera mìíràn lè nípa lórí lílo òògùn yìí. Rí i dájú pé kí ìwọ sọ fún dókítà rẹ bí ìwọ bá ní àwọn ìṣòro ìlera mìíràn, pàápàá jùlọ:

Báwo lo ṣe lè lo oògùn yìí

Oníṣègùn tàbí ọ̀jọ̀gbọ́n ilera míì ni yóò fún ọ ní oògùn yìí. A ó gbé ìgbàgbọ́ histrelin sínú ara ní apá ọwọ́ òkè, ní apá ìsàlẹ̀. Oníṣègùn rẹ yóò lo oògùn ìdákẹ́rẹ̀ (anesthetic) lórí apá ọwọ́ òkè, lẹ́yìn náà yóò sì fi ọ̀pá kékeré gé láti fi ìgbàgbọ́ náà wọlé. A óò fi àwọn ọ̀pá tàbí àwọn ohun èlò ìṣiṣẹ́ ṣiṣẹ́ pa ìgé náà mọ́. A óò fi ìbòjú tí ó ní àtìlẹ́yin sí apá ọwọ́ náà, tí a ó sì fi síbẹ̀ fún wákàtí 24. Má ṣe yọ àwọn ọ̀pá ìṣiṣẹ́ náà kúrò. Jẹ́ kí wọ́n ṣubú lójú ara wọn lẹ́yìn ọjọ́ díẹ̀. Bí wọ́n bá ti fi ọ̀pá ṣiṣẹ́ pa ìgé náà mọ́, oníṣègùn rẹ yóò yọ ọ̀pá náà kúrò, tàbí kí ó gbẹ́ lẹ́yìn ọjọ́ díẹ̀. Lẹ́yìn tí a bá ti fi ìgbàgbọ́ náà wọlé, o gbọ́dọ̀ pa apá ọwọ́ náà mọ́, kí ó sì gbẹ́. Má ṣe wọ omi tàbí má ṣe wẹ ara fún wákàtí 24. O gbọ́dọ̀ yẹra fún gbogbo iṣẹ́ tí ó lewu tàbí iṣẹ́ ṣíṣe tí ó lewu fún ọjọ́ 7 àkọ́kọ́ lẹ́yìn tí a bá ti fi ìgbàgbọ́ náà wọlé. A óò fi ìgbàgbọ́ náà síbẹ̀ fún ọdún kan (osu 12), lẹ́yìn náà a óò sì yọ ọ́ kúrò. Bí ó bá ṣe pàtàkì, oníṣègùn rẹ yóò fi ìgbàgbọ́ tuntun wọlé láti tẹ̀síwájú pẹ̀lú ìtọ́jú fún ọdún mìíràn. Oògùn yìí lè wá pẹ̀lú ìmọ̀ràn oògùn àti ìtọ́ni fún àwọn aláìsàn. Ka kí o sì tẹ̀lé àwọn ìtọ́ni wọ̀nyí dáadáa. Béèrè lọ́wọ́ oníṣègùn rẹ tàbí oníṣẹ́ fáràmasì bí o bá ní ìbéèrè. Lo àpẹẹrẹ oògùn yìí tí oníṣègùn rẹ kọ̀wé fún ọ nìkan. Àwọn àpẹẹrẹ míì lè má ṣiṣẹ́ bákan náà.

Adírẹ́sì: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Aláìgbọ́dọ̀ṣe: August jẹ́ pátákì ìròyìn ìlera, àwọn ìdáhùn rẹ̀ kò sì ṣe àgbékalẹ̀ ìmọ̀ràn ìṣègùn. Nígbà gbogbo, kan sí oníṣègùn tó ní ìwé àṣẹ nítòsí rẹ kó o tó ṣe àyípadà èyíkéyìí.

Ṣe ni India, fun agbaye