Zydelig
A lo Idelalisib papọ pẹlu rituximab lati tọju aarun ẹ̀jẹ̀ funfun onibaje (CLL) ti o ti pada wa lẹhin itọju miiran. Idelalisib dabaru si idagbasoke awọn sẹẹli aarun, eyiti ara yoo pa nipari. O jẹ oogun ti o ṣe idiwọ idagbasoke aarun (oogun aarun). O le gba oogun yii nikan pẹlu iwe ilana lati ọdọ dokita rẹ. Ọja yii wa ni awọn ọna lilo wọnyi:
Nígbà tí a bá ń pinnu láti lo oogun kan, a gbọ́dọ̀ ṣe ìwádìí lórí ewu lílo oogun náà, kí a sì fi wé àǹfààní rẹ̀. Èyí jẹ́ ìpinnu tí ìwọ àti dokita rẹ yóò ṣe. Fún oogun yìí, àwọn wọ̀nyí ni a gbọ́dọ̀ gbé yẹ̀wò: Sọ fún dokita rẹ bí ìwọ bá ti ní àkóràn tàbí àrùn àléègbà kan rí sí oogun yìí tàbí sí àwọn oogun mìíràn. Sọ fún ògbógi iṣẹ́ ìlera rẹ pẹ̀lú bí ìwọ bá ní irú àkóràn mìíràn, gẹ́gẹ́ bíi sí oúnjẹ, àwọn ohun àdáǹdà, àwọn ohun ìfipamọ́, tàbí ẹranko. Fún àwọn ọjà tí kò ní àṣẹ, ka àwọn ohun tí ó wà nínú àpò tàbí àwọn ohun èlò rẹ̀ dáadáa. Àwọn ìwádìí tó yẹ kò tíì ṣe lórí ìsopọ̀ ọjọ́ orí sí àwọn ipa ti idelalisib nínú àwọn ọmọdé. A kò tíì fi ìdánilójú hàn pé ó dára àti pé ó ní anfani. Àwọn ìwádìí tó yẹ tí a ti ṣe títí di ìsinsinnyí kò tíì fi àwọn ìṣòro tó jẹ́ ti àwọn arúgbó hàn tí yóò dín anfani idelalisib kù nínú àwọn arúgbó. Bí ó ti wù kí ó rí, àwọn arúgbó ni ó ṣeé ṣe kí wọ́n ní àwọn ipa tí kò fẹ́, èyí tí ó lè béèrè fún ìmọ̀tẹ́lẹ̀ nínú àwọn aláìsàn tí ń gbà oogun yìí. Kò sí àwọn ìwádìí tó tó nínú àwọn obìnrin fún mímú ìwòran ewu ọmọdé nígbà tí a bá ń lo oogun yìí nígbà tí a bá ń fún ọmọ lẹ́nu. Ṣe ìwádìí lórí àwọn anfani tí ó ṣeé ṣe àti àwọn ewu tí ó ṣeé ṣe kí ó tó lo oogun yìí nígbà tí a bá ń fún ọmọ lẹ́nu. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé kò yẹ kí a lo àwọn oogun kan papọ̀ rárá, ní àwọn àkókò mìíràn, a lè lo àwọn oogun méjì tí ó yàtọ̀ papọ̀, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìṣe kan lè ṣẹlẹ̀. Nínú àwọn àkókò wọ̀nyí, dokita rẹ lè fẹ́ yí iye oogun náà pada, tàbí àwọn ẹ̀tọ́ mìíràn lè jẹ́ dandan. Nígbà tí ìwọ bá ń lo oogun yìí, ó ṣe pàtàkì gan-an pé kí ògbógi iṣẹ́ ìlera rẹ mọ̀ bí ìwọ bá ń lo èyíkéyìí nínú àwọn oogun tí a tò sí isalẹ̀. A ti yan àwọn ìṣe pààrọ̀ wọ̀nyí nítorí ìtumọ̀ wọn tí ó ṣeé ṣe, wọn kò sì jẹ́ gbogbo rẹ̀. Kò ṣeé gba nímọ̀ràn láti lo oogun yìí pẹ̀lú èyíkéyìí nínú àwọn oogun wọ̀nyí. Dokita rẹ lè pinnu láti má ṣe tọ́jú rẹ pẹ̀lú oogun yìí tàbí yí àwọn oogun mìíràn tí ìwọ ń lo pada. Kò ṣeé gba nímọ̀ràn láti lo oogun yìí pẹ̀lú èyíkéyìí nínú àwọn oogun wọ̀nyí, ṣùgbọ́n ó lè jẹ́ dandan nínú àwọn àkókò kan. Bí a bá fúnni ní àwọn oogun méjì papọ̀, dokita rẹ lè yí iye oogun náà tàbí bí ó ṣe wọ́pọ̀ tí ìwọ yóò fi lo ọ̀kan tàbí àwọn oogun méjì náà pada. Lílo oogun yìí pẹ̀lú èyíkéyìí nínú àwọn oogun wọ̀nyí lè fa ìpọ̀sí ewu àwọn ipa ẹ̀gbẹ́ kan, ṣùgbọ́n lílo àwọn oogun méjì náà lè jẹ́ ìtọ́jú tí ó dára jùlọ fún ọ. Bí a bá fúnni ní àwọn oogun méjì papọ̀, dokita rẹ lè yí iye oogun náà tàbí bí ó ṣe wọ́pọ̀ tí ìwọ yóò fi lo ọ̀kan tàbí àwọn oogun méjì náà pada. Kò yẹ kí a lo àwọn oogun kan nígbà tí a bá ń jẹun tàbí ní ayika àkókò tí a bá ń jẹun tàbí nígbà tí a bá ń jẹ irú oúnjẹ kan, nítorí pé ìṣe lè ṣẹlẹ̀. Lílo ọtí wáìnì tàbí taba pẹ̀lú àwọn oogun kan lè fa ìṣe pẹ̀lú. Ṣe àṣàrò pẹ̀lú ògbógi iṣẹ́ ìlera rẹ lórí lílo oogun rẹ pẹ̀lú oúnjẹ, ọtí wáìnì, tàbí taba. Ìwàláàyè àwọn ìṣòro ìlera mìíràn lè nípa lórí lílo oogun yìí. Rí i dájú pé ìwọ sọ fún dokita rẹ bí ìwọ bá ní àwọn ìṣòro ìlera mìíràn, pàápàá:
Awọn oògùn tí a lò láti tọ́jú àrùn èèkàn lágbára gidigidi, wọ́n sì lè ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn àbájáde ẹ̀gbẹ́. Ṣáájú kí o tó gba oògùn yìí, rí i dájú pé o ti mọ gbogbo ewu àti àwọn anfani rẹ̀. Ó ṣe pàtàkì fún ọ láti ṣiṣẹ́ pẹ̀lú dokita rẹ̀ nígbà ìtọ́jú rẹ. Mu oògùn yìí gẹ́gẹ́ bí dokita rẹ ṣe pàṣẹ. Má ṣe mu púpọ̀ ju bẹ́ẹ̀ lọ, má ṣe mu rẹ̀ lọ́pọ̀lọpọ̀, má sì ṣe mu fún àkókò tí ó ju bí dokita rẹ ṣe pàṣẹ lọ. Oògùn yìí wá pẹ̀lú Itọ́sọ́nà Òògùn. Ka kí o sì tẹ̀lé àwọn ìtọ́ni wọ̀nyí daradara. Bi dokita rẹ bí o bá ní ìbéèrè. Gbé tabulẹ́ẹ̀tì náà dàgbà. Má ṣe fọ́, fọ́, tàbí fún un. O lè mu oògùn yìí pẹ̀lú oúnjẹ tàbí láìsí oúnjẹ. Iwọn oògùn yìí yóò yàtọ̀ fún àwọn aláìsàn tí ó yàtọ̀. Tẹ̀lé àṣẹ dokita rẹ tàbí àwọn ìtọ́ni lórí àmì náà. Àwọn ìsọfúnni tó tẹ̀lé yìí ní àwọn iwọn ààyè àwọn oògùn yìí nìkan. Bí iwọn rẹ bá yàtọ̀, má ṣe yí i pa dà àfi bí dokita rẹ ṣe sọ fún ọ. Iye oògùn tí o gbà dá lórí agbára oògùn náà. Pẹ̀lú, iye àwọn iwọn tí o gbà ní ọjọ́ kọ̀ọ̀kan, àkókò tí a gbà láàrin àwọn iwọn, àti ìgbà tí o gbà oògùn náà dá lórí ìṣòro iṣẹ́-ìlera tí o ń lò oògùn náà fún. Bí o bá padà kọ iwọn oògùn yìí, mu ún ní kíákíá bí o ṣe lè ṣe. Bí ó ti wù kí ó rí, bí ó bá fẹ́rẹ̀ tó àkókò fún iwọn atẹ̀lé rẹ, fi iwọn tí o padà kọ sílẹ̀ kí o sì padà sí eto ìwọn deede rẹ. Má ṣe mú iwọn méjì. Bí o bá padà kọ iwọn kan tí ó kéré sí wakati 6 lati iwọn deede rẹ, mu iwọn tí o padà kọ kí o sì padà sí eto deede rẹ. Bí o bá padà kọ iwọn kan tí ó ju wakati 6 lọ lati iwọn deede rẹ, fi iwọn tí o padà kọ sílẹ̀ kí o sì padà sí eto deede rẹ. Fi oògùn náà sí inú àpótí tí a ti pa mọ́ ní otutu yàrá, kúrò ní ooru, ọ̀gbẹ̀, àti ìmọ́lẹ̀ taara. Má ṣe jẹ́ kí ó tutu. Pa á mọ́ kúrò lọ́dọ̀ àwọn ọmọdé. Má ṣe pa oògùn tí ó ti kọjá àkókò tàbí oògùn tí kò sí nílò mọ́ mọ́. Béèrè lọ́wọ́ ọ̀gbẹ́ni iṣẹ́-ìlera rẹ bí o ṣe yẹ kí o tú oògùn tí o kò lò kúrò.
Aláìgbọ́dọ̀ṣe: August jẹ́ pátákì ìròyìn ìlera, àwọn ìdáhùn rẹ̀ kò sì ṣe àgbékalẹ̀ ìmọ̀ràn ìṣègùn. Nígbà gbogbo, kan sí oníṣègùn tó ní ìwé àṣẹ nítòsí rẹ kó o tó ṣe àyípadà èyíkéyìí.