Health Library Logo

Health Library

Kí ni Olaparib: Lílò, Iwọn Lilo, Àwọn Àbájáde Àtọ̀gbẹ àti Àwọn Ohun Míràn

Created at:1/13/2025

Overwhelmed by medical jargon?

August makes it simple. Scan reports, understand symptoms, get guidance you can trust — all in one, available 24x7 for FREE

Loved by 2.5M+ users and 100k+ doctors.

Olaparib jẹ oògùn àtọ̀gbẹ tí a fojúùnà tí ó dí àwọn protein kan tí àwọn sẹ́ẹ̀lì àtọ̀gbẹ nílò láti tún DNA wọn ṣe. Nígbà tí àwọn sẹ́ẹ̀lì àtọ̀gbẹ kò bá lè tún DNA wọn tí ó ti bàjẹ́ ṣe, wọ́n máa kú, èyí tí ó ṣe ìrànlọ́wọ́ láti dẹ́kun tàbí dá ìdàgbàsókè àtọ̀gbẹ dúró.

Oògùn yìí jẹ́ ti ẹ̀ka àwọn oògùn tí a ń pè ní PARP inhibitors. PARP dúró fún poly ADP-ribose polymerase, èyí tí ó jẹ́ enzyme títúnṣe tí ó ṣe ìrànlọ́wọ́ fún àwọn sẹ́ẹ̀lì láti tún ìbàjẹ́ DNA ṣe. Nípa dídí enzyme yìí, olaparib mú kí ó ṣòro fún àwọn sẹ́ẹ̀lì àtọ̀gbẹ láti wà láàyè àti láti pọ̀ sí i.

Kí ni Wọ́n Ń Lò Olaparib Fún?

Olaparib ni a fi ń tọ́jú irú àwọn àtọ̀gbẹ kan pàtó, irú bí àtọ̀gbẹ ẹyin obìnrin, ọmú, àti àtọ̀gbẹ prostate. Ó máa ń ṣiṣẹ́ dáadáa nínú àwọn àtọ̀gbẹ tí ó ní àwọn ìyípadà jiini pàtó, pàápàá nínú àwọn jiini tí a ń pè ní BRCA1 àti BRCA2.

Dókítà rẹ yóò sábà máa dámọ̀ràn olaparib fún ọ tí o bá ní àtọ̀gbẹ tó ti gbilẹ̀ tí ó ti dáhùn dáadáa sí chemotherapy tí ó da lórí platinum tàbí tí ó ní àwọn ìyípadà jiini pàtó. A sábà máa ń lo oògùn náà nígbà tí àtọ̀gbẹ bá padà wá lẹ́hìn ìtọ́jú àkọ́kọ́ tàbí gẹ́gẹ́ bí ìtọ́jú ìtọ́jú láti ṣe ìrànlọ́wọ́ láti dẹ́kun àtọ̀gbẹ láti padà wá.

Fún àtọ̀gbẹ ẹyin obìnrin, olaparib lè ṣee lò gẹ́gẹ́ bí ìtọ́jú ìtọ́jú àkọ́kọ́ àti fún àìsàn tí ó tún padà. Nínú àtọ̀gbẹ ọmú, a sábà máa ń fi í pamọ́ fún àwọn irú àtọ̀gbẹ tó ti gbilẹ̀ pẹ̀lú àwọn ìyípadà BRCA. Oògùn náà tún fi ìlérí hàn nínú àwọn aláìsàn àtọ̀gbẹ pancreas pẹ̀lú irú àwọn profaili jiini kan náà.

Báwo ni Olaparib Ṣe Ń Ṣiṣẹ́?

Olaparib ń ṣiṣẹ́ nípa lílo àìlera nínú àwọn sẹ́ẹ̀lì àtọ̀gbẹ tí ó ní àwọn ètò títún DNA tí ó jẹ́ aláìpé. Rò ó bí yíyọ ààbò ẹ̀yìn kúrò nínú àwọn sẹ́ẹ̀lì tí wọ́n ti ń rìn lórí okùn.

Àwọn sẹ́ẹ̀lì tó wà ní ipò títọ́ ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀nà láti tún ìbàjẹ́ DNA ṣe, ṣùgbọ́n àwọn sẹ́ẹ̀lì àtọ̀gbẹ pẹ̀lú àwọn ìyípadà BRCA ti pàdánù ọ̀nà títúnṣe pàtàkì kan. Nígbà tí olaparib bá dí enzyme PARP, ó yọ ọ̀nà títúnṣe mìíràn kúrò, tí ó ń mú kí ó fẹ́rẹ̀ẹ́ má ṣeé ṣe fún àwọn sẹ́ẹ̀lì àtọ̀gbẹ wọ̀nyí láti wà láàyè.

Ọ̀nà yí ni a kà sí agbára díẹ̀ nípa àwọn ìtọ́jú àrùn jẹjẹrẹ. Kò le gan-an bíi chemotherapy àtọwọ́dọ́wọ́, ṣùgbọ́n ó fojú ọ̀tọ̀ wò ó, ó sì lè ṣiṣẹ́ dáadáa fún irú àrùn jẹjẹrẹ tó tọ́. Oògùn náà yí àìlera jiini ti àwọn sẹ́ẹ̀lì àrùn jẹjẹrẹ padà sí ẹ̀kọ́ wọn.

Báwo Ni Mo Ṣe Lè Gba Olaparib?

Gba olaparib gẹ́gẹ́ bí dókítà rẹ ṣe pàṣẹ, nígbàgbogbo lẹ́ẹ̀mejì lójoojúmọ́ pẹ̀lú tàbí láìsí oúnjẹ. Ó yẹ kí a gbé àwọn tábùlẹ́tì náà mì pẹ̀lú omi, kí a má sì fọ́, jẹ tàbí tú wọn.

O lè gba olaparib pẹ̀lú tàbí láìsí oúnjẹ, ṣùgbọ́n gbìyànjú láti mú un ní àkókò kan náà lójoojúmọ́ láti mú kí ipele rẹ̀ dúró ṣinṣin nínú ara rẹ. Tí o bá ní ìṣòro láti gbé àwọn tábùlẹ́tì náà mì, bá ẹgbẹ́ ìlera rẹ sọ̀rọ̀ nípa àwọn ọ̀nà tí ó lè ràn ọ́ lọ́wọ́.

Àwọn ènìyàn kan rí i pé ó rọrùn láti gba olaparib pẹ̀lú oúnjẹ kékeré tí ó bá fa ìbànújẹ́ inú. Bí ó ti wù kí ó rí, yẹra fún grapefruit àti oje grapefruit nígbà tí o bá ń gba oògùn yìí, nítorí wọ́n lè mú kí ipele oògùn náà pọ̀ sí i nínú ẹ̀jẹ̀ rẹ, kí wọ́n sì lè fa àwọn àtẹ̀gùn sí i.

Yàtọ̀ sí Ìgbà Tí Mo Ṣe Lè Gba Olaparib Fún?

Ìgbà tí ìtọ́jú olaparib gba yàtọ̀ sí i gẹ́gẹ́ bí irú àrùn jẹjẹrẹ rẹ, bí o ṣe dáhùn sí oògùn náà, àti bóyá o ní àwọn àtẹ̀gùn. Àwọn ènìyàn kan gba fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ oṣù, nígbà tí àwọn mìíràn lè máa bá a lọ fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọdún.

Dókítà rẹ yóò máa ṣàkíyèsí ìdáhùn rẹ nípasẹ̀ àwọn àyẹ̀wò ẹ̀jẹ̀ déédéé àti àwọn ìwádìí àwòrán láti pinnu bóyá o yẹ kí o máa bá ìtọ́jú náà lọ fún ìgbà pípẹ́. Èrò náà ni láti máa gba a níwọ̀n ìgbà tí ó bá ń ṣàkóso àrùn jẹjẹrẹ rẹ tí o sì ń fàyè gbà á dáadáa.

Tí àrùn jẹjẹrẹ rẹ bá ń tẹ̀ síwájú tàbí tí o bá ní àwọn àtẹ̀gùn tó le, dókítà rẹ lè yí ìwọ̀n oògùn náà padà tàbí kí ó ronú nípa dídá oògùn náà dúró. Má ṣe dá gba olaparib lórí ara rẹ, pàápàá bí o bá ń ṣe dáadáa, nítorí èyí lè jẹ́ kí àrùn jẹjẹrẹ rẹ dàgbà yíyára.

Kí Ni Àwọn Àtẹ̀gùn ti Olaparib?

Bí gbogbo oògùn àrùn jẹjẹrẹ, olaparib lè fa àwọn àtẹ̀gùn, bí kò tilẹ̀ ṣe gbogbo ènìyàn ló ń ní wọn. Ìròyìn rere ni pé ọ̀pọ̀lọpọ̀ àtẹ̀gùn ni a lè ṣàkóso pẹ̀lú ìtìlẹ́yìn àti àbójútó tó tọ́.

Èyí ni àwọn àtẹ̀gùn tó wọ́pọ̀ jù lọ tí o lè ní:

  • Ìgbagbọ̀ àti ìgbẹ́ gbuuru, èyí tí ó máa ń yá ara rẹ̀ nígbà
  • Àrẹ àti àìlera tí ó lè wá kí ó sì lọ
  • Ìpàdánù ìfẹ́kúfẹ́ àti àwọn ìyípadà nínú adùn
  • Ìgbẹ́ gbuuru tàbí àìlè gbẹ́
  • Ìwúwo orí tàbí orí ríro
  • Ìrora inú tàbí àìlè rọrùn oúnjẹ

Àwọn àtẹ̀gùn wọ̀nyí tó wọ́pọ̀ sábà máa ń jẹ́ rírọrùn sí déédéé, wọ́n sì máa ń di èyí tí a lè ṣàkóso nígbà tí ara rẹ bá ń múra sí oògùn náà. Ẹgbẹ́ ìlera rẹ lè pèsè àwọn ọ̀nà láti ràn ọ́ lọ́wọ́ láti dín àwọn àtẹ̀gùn wọ̀nyí kù.

Àwọn ènìyàn kan lè ní àtẹ̀gùn tó le koko ṣùgbọ́n tí kò wọ́pọ̀ tí ó béèrè ìtọ́jú ìlera lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀:

  • Ìdínkù tó le koko nínú iye sẹ́ẹ̀lì ẹ̀jẹ̀, èyí tí ó lè mú kí ewu àkóràn pọ̀ sí i
  • Ìtàjẹ̀ sílẹ̀ tàbí ìfàgàrì àìlẹ́gbẹ́
  • Àrẹ tó le koko tí kò yí padà pẹ̀lú ìsinmi
  • Ìmí kíkúrú tàbí ìrora àyà
  • Àwọn àmì ẹ̀jẹ̀ dídì bí wíwú ẹsẹ̀ tàbí ìrora àyà lójijì

Lọ́pọ̀ ìgbà, olaparib lè fa ipò tó le koko tí a ń pè ní àrùn myelodysplastic tàbí leukemia líle. Bí èyí kò bá wọ́pọ̀, dókítà rẹ yóò máa ṣàbójútó iye ẹ̀jẹ̀ rẹ déédéé láti wo fún àwọn ìyípadà tó lè jẹ́ àníyàn.

Ta Ni Kò Gbọ́dọ̀ Lo Olaparib?

Olaparib kò yẹ fún gbogbo ènìyàn, dókítà rẹ yóò sì ṣàyẹ̀wò dáadáa bóyá ó yẹ fún ọ. Àwọn ipò ìlera àti oògùn kan lè mú kí olaparib jẹ́ àìbòòrọ̀ tàbí kí ó dín wúlò.

O kò gbọ́dọ̀ lo olaparib bí o bá ní àrùn ara sí oògùn náà tàbí èyíkéyìí nínú àwọn èròjà rẹ̀. Dókítà rẹ yóò tún ṣọ́ra bí o bá ní àwọn ìṣòro kíndìnrín tàbí ẹ̀dọ̀ tó le koko, nítorí pé àwọn ẹ̀yà ara wọ̀nyí ń ràn lọ́wọ́ láti ṣiṣẹ́ oògùn náà.

Tí o bá loyún tàbí tó ń fọ́mọ́, a kò gbani nímọ̀ràn láti lo olaparib nítorí ó lè pa ọmọ inú rẹ lára. Àwọn obìnrin tí wọ́n lè bímọ gbọ́dọ̀ lo ọ̀nà ìdáàbòbò fún oyún nígbà tí wọ́n bá ń lo oògùn náà àti fún oṣù mẹ́fà lẹ́hìn tí wọ́n bá dá oògùn náà dúró.

Dókítà rẹ yóò tún wo ipò ìlera rẹ lápapọ̀, àwọn oògùn mìíràn tí o ń lò, àti iye ẹ̀jẹ̀ rẹ kí ó tó kọ̀wé olaparib fún ọ. Ó ṣeé ṣe kí àwọn ènìyàn kan nílò àtúnṣe iye oògùn tàbí kí wọ́n máa fojú tó wọn dáadáa ní ìbámu pẹ̀lú ipò wọn.

Àwọn Orúkọ Àmì Olaparib

Olaparib wà lábẹ́ orúkọ àmì Lynparza ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ orílẹ̀-èdè, títí kan Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà. Èyí ni irú oògùn tí wọ́n sábà máa ń kọ̀wé rẹ̀ jù lọ.

Lynparza wà ní irú àbọ̀, AstraZeneca ló sì ń ṣe é. Ó ṣeé ṣe kí àwọn irú oògùn mìíràn wà ní àwọn agbègbè kan, ṣùgbọ́n irú orúkọ àmì náà ni wọ́n ṣì ń lò jù lọ.

Máa bá oníṣoògùn rẹ sọ̀rọ̀ nígbà gbogbo láti rí i dájú pé o ń gba oògùn tó tọ́, má sì yí láàárín irú oògùn tó yàtọ̀ láì bá dókítà rẹ sọ̀rọ̀ tẹ́lẹ̀.

Àwọn Òmíràn Tí Wọ́n Lè Rọ́pò Olaparib

Tí olaparib kò bá yẹ fún ọ tàbí tí ó bá dá iṣẹ́ dúró, ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn àṣàyàn ìtọ́jú mìíràn wà tí dókítà rẹ lè rò. Yíyan tó dára jù lọ sinmi lórí irú àrùn jẹjẹrẹ rẹ àti àkójọpọ̀ àwọn ẹ̀yà ara rẹ.

Àwọn PARP inhibitors mìíràn bíi rucaparib (Rubraca) àti niraparib (Zejula) ṣiṣẹ́ bíi olaparib, wọ́n sì lè jẹ́ àṣàyàn fún àwọn àrùn jẹjẹrẹ kan. Àwọn oògùn wọ̀nyí ní àwọn àmì àtẹ̀gùn tó yàtọ̀ díẹ̀ àti àkókò lílo oògùn.

Fún àwọn àrùn jẹjẹrẹ kan, chemotherapy, àwọn ìtọ́jú tí wọ́n fojú sùn, tàbí immunotherapy lè jẹ́ àwọn òmíràn. Oníṣoògùn jẹjẹrẹ rẹ yóò wo àwọn nǹkan bíi àkópọ̀ àwọn ẹ̀yà ara àrùn jẹjẹrẹ rẹ, àwọn ìtọ́jú àtẹ̀yìnwá, àti ìlera rẹ lápapọ̀ nígbà tí ó bá ń dámọ̀ràn àwọn òmíràn.

Ṣé Olaparib sàn ju àwọn oògùn mìíràn tó jọra rẹ̀ lọ?

Kíkó olaparib wé pẹ̀lú àwọn PARP inhibitors mìíràn kò rọrùn nítorí pé a ti ṣe ìwádìí lórí oògùn kọ̀ọ̀kan nínú àwọn ẹgbẹ́ àwọn aláìsàn tó yàtọ̀ àti irú àwọn àrùn jẹjẹrẹ tó yàtọ̀. Ohun tó ṣe pàtàkì jùlọ ni wíwá oògùn tó tọ́ fún ipò rẹ pàtó.

Olaparib ni PARP inhibitor àkọ́kọ́ tí a fọwọ́ sí, ó sì ní ìwádìí tó pọ̀ jùlọ lẹ́yìn rẹ̀. A ti ṣe ìwádìí rẹ̀ nínú oríṣiríṣi irú àwọn àrùn jẹjẹrẹ, ó sì ti fi àwọn àǹfààní hàn nígbà gbogbo nínú àwọn aláìsàn tó ní BRCA mutations àti àwọn àtúnṣe jiini mìíràn.

Yíyan láàárín olaparib àti àwọn PARP inhibitors mìíràn sábà máa ń wá sí àwọn kókó bíi àwọn àkójọpọ̀ ipa àtẹ̀gbẹ́, rírọrùn lílo oògùn, àti irú àwọn àrùn jẹjẹrẹ tí a fọwọ́ sí láti tọ́jú. Dókítà rẹ yóò gbé àwọn ipò rẹ yẹ̀wọ́ láti pinnu yíyan tó dára jùlọ.

Àwọn Ìbéèrè Tí A Máa Ń Béèrè Nípa Olaparib

Ṣé Olaparib Lè Dára Fún Àwọn Ènìyàn Tó Ní Àrùn Ọkàn?

Olaparib lè ṣee lò fún àwọn ènìyàn tó ní àrùn ọkàn, ṣùgbọ́n ó nílò àkíyèsí tó fẹ́rẹ̀jẹ. Àwọn ènìyàn kan tó ń lò olaparib lè ní àwọn ẹ̀jẹ̀ tó dídì, èyí tó lè jẹ́ ewu jùlọ tí o bá ti ní ìṣòro ọkàn rí.

Dókítà rẹ yóò ṣe àgbéyẹ̀wọ́ ìlera ọkàn rẹ kí o tó bẹ̀rẹ̀ sí lò olaparib, ó sì lè dámọ̀ràn àwọn ìwòsàn déédéé nígbà ìtọ́jú. Tí o bá ní ìtàn àrùn ọkàn, àrùn ọpọlọ, tàbí àwọn ẹ̀jẹ̀ tó dídì, rí i dájú pé onímọ̀ nípa àrùn jẹjẹrẹ rẹ mọ̀ nípa àwọn ipò wọ̀nyí.

Kí Ni Mo Ṣe Tí Mo Bá Lò Olaparib Púpọ̀ Ju Ẹ̀yìn?

Tí o bá ṣàdédé lò olaparib púpọ̀ ju bí a ṣe kọ sílẹ̀, kàn sí dókítà rẹ tàbí ilé-iṣẹ́ ìṣàkóso oògùn lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀. Má ṣe dúró láti rí bóyá o yóò ṣàìsàn, nítorí lílo púpọ̀ lè fa àwọn ipa àtẹ̀gbẹ́ tó le koko.

Nígbà tí o bá ń dúró fún ìmọ̀ràn ìlera, má ṣe lò oògùn míràn mọ́, gbìyànjú láti rántí gangan bí o ṣe lò púpọ̀. Níní ìmọ̀ yìí yóò ràn àwọn olùpèsè ìlera lọ́wọ́ láti pinnu ipa ọ̀nà tó dára jùlọ.

Kí Ni Mo Ṣe Tí Mo Bá Ṣàì Lò Oògùn Olaparib?

Tí o bá gbàgbé láti mu oògùn náà, tí ó sì ti kọjá wákàtí 6 láti àkókò tí o yẹ kí o mú un, mu oògùn náà ní kánmọ́ bí o bá rántí. Tí ó bá ti kọjá wákàtí 6, fò oògùn tí o gbàgbé náà, kí o sì mu oògùn rẹ tó tẹ̀ lé e.

Má ṣe mu oògùn méjì ní àkókò kan láti rọ́pò oògùn tí o gbàgbé, nítorí èyí lè mú kí ewu àwọn àbájáde burúkú pọ̀ sí i. Tí o bá máa ń gbàgbé láti mu oògùn, ronú lórí mímú àwọn ìránnilétí fún ara rẹ lórí foonù tàbí lílo ètò fún oògùn.

Ìgbà wo ni mo lè dá mímú Olaparib dúró?

O yẹ kí o dá mímú olaparib dúró nìkan ṣoṣo ní ìtọ́sọ́nà dókítà rẹ. Pẹ̀lú bí o ṣe ń ṣe dáadáa, dídá oògùn náà dúró kí ó tó àkókò lè jẹ́ kí àrùn jẹjẹrẹ rẹ tún bẹ̀rẹ̀ sí í dàgbà.

Dókítà rẹ yóò máa ṣe àgbéyẹ̀wò déédéé bóyá olaparib ṣì ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti ṣàkóso àrùn jẹjẹrẹ rẹ àti bóyá o ń fara dà á dáadáa. Wọn yóò ràn ọ́ lọ́wọ́ láti pinnu ìgbà tí ó yẹ láti dá dúró, dín iye oògùn náà kù, tàbí yí padà sí ìtọ́jú mìíràn.

Ṣé mo lè mu ọtí nígbà tí mo ń mu Olaparib?

Ó sábà máa ń wà láìléwu láti mu ọtí díẹ̀díẹ̀, ní àwọn ìgbà kan, nígbà tí o bá ń mu olaparib, ṣùgbọ́n o yẹ kí o jíròrò èyí pẹ̀lú dókítà rẹ. Ọtí lè mú kí àwọn àbájáde burúkú kan burú sí i bíi ìgbagbọ̀ tàbí ìwọra.

Tí o bá ń ní àwọn àbájáde burúkú pàtàkì láti ara olaparib, ó ṣeé ṣe kí ó dára jù láti yẹra fún ọtí títí tí ara rẹ yóò fi dára sí i. Dókítà rẹ lè fún ọ ní ìmọ̀ràn tó bá ara rẹ mu gẹ́gẹ́ bí o ṣe ń dáhùn sí ìtọ́jú náà.

Want a 1:1 answer for your situation?

Ask your question privately on August, your 24/7 personal AI health assistant.

Loved by 2.5M+ users and 100k+ doctors.

footer.address

footer.talkToAugust

footer.disclaimer

footer.madeInIndia