Health Library Logo

Health Library

Tacrolimus (ìtòpa ṣíṣàn ẹ̀jẹ̀)

Àwọn ọnà ìtajà tó wà

Prograf

Nípa oògùn yìí

Aṣọ-ìgbàgbọ́ Tacrolimus ni a lò pẹ̀lú àwọn oògùn mìíràn láti dènà ara láti kọ̀ àwọn ẹ̀yà ara tí a gbé sí ipò mìíràn (ìyẹn, kídínì, ẹ̀dọ̀, ọkàn, tàbí ẹ̀dọ̀fóró). A lè lò oògùn yìí pẹ̀lú àwọn oògùn steroid, azathioprine, tàbí mycophenolate mofetil. Tacrolimus jẹ́ ọ̀kan lára àwọn oògùn tí a mọ̀ sí immunosuppressive agents. Nígbà tí àlùfáà bá gba ẹ̀yà ara tí a gbé sí ipò mìíràn, àwọn sẹ́ẹ̀li ẹ̀jẹ̀ funfun ara yóò gbìyànjú láti mú un kúrò (kọ̀ ọ́). Tacrolimus ń ṣiṣẹ́ nípa dídènà eto àbójútó ara láti dènà àwọn sẹ́ẹ̀li ẹ̀jẹ̀ funfun láti gbìyànjú láti mú ẹ̀yà ara tí a gbé sí ipò mìíràn kúrò. Tacrolimus jẹ́ oògùn tó lágbára gan-an. Ó lè fa àwọn àbájáde tí ó lè lewu gan-an, gẹ́gẹ́ bí àwọn ìṣòro kídínì. Ó tún lè dín agbára ara láti ja àwọn àrùn kù. Ìwọ àti dokita rẹ yẹ kí ẹ bá ara yín sọ̀rọ̀ nípa àwọn anfani oògùn yìí àti àwọn ewu lílò rẹ̀. A gbọ́dọ̀ fi oògùn yìí fúnni nípa tàbí lábẹ́ ìtọ́jú dokita. Ọjà yìí wà ní àwọn ọ̀nà ìgbàgbọ́ wọ̀nyí:

Kí o tó lo oògùn yìí

Nígbà tí a bá ń pinnu láti lo òògùn kan, a gbọ́dọ̀ ṣe àṣàrò lórí ewu lílo òògùn náà, kí a sì wé pẹ̀lú àǹfààní rẹ̀. Èyí jẹ́ ìpinnu tí ìwọ àti dókítà rẹ yóò ṣe. Fún òògùn yìí, àwọn wọ̀nyí ni a gbọ́dọ̀ gbé yẹ̀wò: Sọ fún dókítà rẹ bí ìwọ bá ti ní àkóràn tàbí àkóràn àlérìjì sí òògùn yìí tàbí sí àwọn òògùn mìíràn rí. Sọ fún ògbógi iṣẹ́ ìlera rẹ pẹ̀lú bí ìwọ bá ní àwọn àkóràn àlérìjì mìíràn, gẹ́gẹ́ bí èyí tí ó jẹ́ nínú oúnjẹ, àwọn ohun àlò, àwọn ohun ìtọ́jú, tàbí ẹranko. Fún àwọn ọjà tí kò ní àṣẹ, ka àwọn ohun tí ó wà lórí àmi tàbí àwọn ohun tí ó wà nínú àpò náà dáadáa. Àwọn ìwádìí tí ó yẹ tí a ti ṣe títí di ìsinsìnyí kò fi hàn pé àwọn ọmọdé ní àwọn ìṣòro pàtàkì tí yóò dín àǹfààní lílo ìgbàgbọ́ tacrolimus nínú àwọn ọmọdé tí wọ́n ní àwọn àìsàn ẹ̀dọ̀, kídínrín, ọkàn, tàbí ẹ̀dọ̀fóró. Àwọn ìwádìí tí ó yẹ tí a ti ṣe títí di ìsinsìnyí kò fi hàn pé àwọn arúgbó ní àwọn ìṣòro pàtàkì tí yóò dín àǹfààní lílo ìgbàgbọ́ tacrolimus nínú àwọn arúgbó. Bí ó ti wù kí ó rí, àwọn arúgbó ní àṣeyọrí láti ní àwọn ìṣòro kídínrín, ẹ̀dọ̀, tàbí ọkàn, èyí tí ó lè béèrè fún ìṣọ́ra àti ìyípadà nínú iwọ̀n fún àwọn aláìsàn tí wọ́n ń gbà ìgbàgbọ́ tacrolimus. Kò sí àwọn ìwádìí tó péye nínú àwọn obìnrin fún mímọ̀ ewu ọmọdé nígbà tí a bá ń lo òògùn yìí nígbà tí a bá ń fún ọmọ lẹ́nu. Wé àwọn àǹfààní tí ó ṣeé ṣe pẹ̀lú àwọn ewu tí ó ṣeé ṣe kí ó tó lo òògùn yìí nígbà tí a bá ń fún ọmọ lẹ́nu. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé a kò gbọ́dọ̀ lo àwọn òògùn kan papọ̀ rárá, ní àwọn àkókò mìíràn, a lè lo àwọn òògùn méjì tí ó yàtọ̀ papọ̀, bí ìṣe pàápàá bá lè ṣẹlẹ̀. Nínú àwọn àkókò wọ̀nyí, dókítà rẹ lè fẹ́ yí iwọ̀n náà padà, tàbí àwọn ìṣọ́ra mìíràn lè jẹ́ dandan. Nígbà tí ìwọ bá ń gbà òògùn yìí, ó ṣe pàtàkì gan-an pé kí ògbógi iṣẹ́ ìlera rẹ mọ̀ bí ìwọ bá ń lo èyíkéyìí nínú àwọn òògùn tí a tò sí isalẹ̀. A ti yàn àwọn ìṣe pàápàá wọ̀nyí nítorí ìtumọ̀ wọn tí ó ṣeé ṣe, wọn kò sì jẹ́ gbogbo rẹ̀. A kò gbàdúrà láti lo òògùn yìí pẹ̀lú èyíkéyìí nínú àwọn òògùn wọ̀nyí. Dókítà rẹ lè pinnu láti má ṣe tọ́jú rẹ pẹ̀lú òògùn yìí tàbí yí àwọn òògùn mìíràn tí ìwọ ń lo padà. A kò gbàdúrà láti lo òògùn yìí pẹ̀lú èyíkéyìí nínú àwọn òògùn wọ̀nyí, ṣùgbọ́n ó lè jẹ́ dandan nínú àwọn àkókò kan. Bí a bá fúnni ní àwọn òògùn méjì papọ̀, dókítà rẹ lè yí iwọ̀n náà padà tàbí bí ó ṣe wọ́pọ̀ tí ìwọ yóò fi lo ọ̀kan tàbí àwọn òògùn méjì náà. Lílo òògùn yìí pẹ̀lú èyíkéyìí nínú àwọn òògùn wọ̀nyí lè fa ìpọ̀sí ìwọ̀n ewu àwọn àkóràn ẹ̀gbẹ́ kan, ṣùgbọ́n lílo àwọn oògùn méjì náà lè jẹ́ ìtọ́jú tí ó dára jùlọ fún ọ. Bí a bá fúnni ní àwọn òògùn méjì papọ̀, dókítà rẹ lè yí iwọ̀n náà padà tàbí bí ó ṣe wọ́pọ̀ tí ìwọ yóò fi lo ọ̀kan tàbí àwọn òògùn méjì náà. A kò gbọ́dọ̀ lo àwọn òògùn kan ní tàbí ní ayika àkókò tí a bá ń jẹun tàbí tí a bá ń jẹ àwọn oúnjẹ kan nítorí pé ìṣe pàápàá lè ṣẹlẹ̀. Lílo ọtí wáìnì tàbí taba pẹ̀lú àwọn òògùn kan lè fa ìṣe pàápàá. A ti yàn àwọn ìṣe pàápàá wọ̀nyí nítorí ìtumọ̀ wọn tí ó ṣeé ṣe, wọn kò sì jẹ́ gbogbo rẹ̀. A kò gbàdúrà láti lo òògùn yìí pẹ̀lú èyíkéyìí nínú àwọn wọ̀nyí, ṣùgbọ́n ó lè ṣeé ṣe láìṣeé yẹ̀rẹ̀ nínú àwọn àkókò kan. Bí a bá lo wọn papọ̀, dókítà rẹ lè yí iwọ̀n náà padà tàbí bí ó ṣe wọ́pọ̀ tí ìwọ yóò fi lo òògùn yìí, tàbí fún ọ ní àwọn ìtọ́ni pàtàkì nípa lílo oúnjẹ, ọtí wáìnì, tàbí taba. Ìsí àwọn ìṣòro ìlera mìíràn lè nípa lórí lílo òògùn yìí. Rí i dájú pé ìwọ sọ fún dókítà rẹ bí ìwọ bá ní àwọn ìṣòro ìlera mìíràn, pàápàá jùlọ:

Báwo lo ṣe lè lo oògùn yìí

Nọọsi tàbí ọ̀jọ̀gbọ́n iṣẹ́ ìlera míì ni yóò fún ọ ní oògùn yìí nígbà tí o wà ní ilé ìwòsàn. A óò fi iná fún un sí inú ẹ̀jẹ̀ rẹ̀. A gbọdọ̀ fi oògùn náà síwájú ní kẹ́kẹ́kẹ́, nítorí náà, òkúta ìṣàn rẹ̀ gbọdọ̀ wà níbẹ̀ fún iṣẹ́jú 30. Ọjọ́ díẹ̀ ni wọ́n óò fi oògùn yìí fún ọ. Lẹ́yìn náà, dókítà rẹ̀ yóò yí ọ pada sí ọ̀nà míì tí a óò gbà mu oògùn tacrolimus (nínú ẹnu). Oògùn yìí ní ìtẹ̀jáde àlàyé fún aláìsàn àti ìtọ́ni fún aláìsàn. Ka ìtọ́ni náà kí o sì tẹ̀lé wọn dáadáa. Bí o bá ní ìbéèrè, béèrè lọ́wọ́ dókítà rẹ̀. O kò gbọdọ̀ jẹ́ pompelmu tàbí mu omi pompelmu nígbà tí wọ́n ń fún ọ ní oògùn yìí. Pompelmu àti omi pompelmu yóò mú kí oògùn náà pọ̀ sí i nínú ara rẹ.

Adírẹ́sì: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Aláìgbọ́dọ̀ṣe: August jẹ́ pátákì ìròyìn ìlera, àwọn ìdáhùn rẹ̀ kò sì ṣe àgbékalẹ̀ ìmọ̀ràn ìṣègùn. Nígbà gbogbo, kan sí oníṣègùn tó ní ìwé àṣẹ nítòsí rẹ kó o tó ṣe àyípadà èyíkéyìí.

Ṣe ni India, fun agbaye