Created at:1/13/2025
Ìrora inú jẹ́ àìrọrùn tàbí ríra ní ibikíbi nínú agbègbè inú rẹ, láti ìsàlẹ̀ ẹgbẹ́ rẹ títí dé agbègbè ìbàdí rẹ. Ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ pé gbogbo ènìyàn ni ó ní ìrora inú ní àkókò kan, ó sì lè wá láti ìrora rírọ̀ lẹ́yìn jíjẹun púpọ̀ títí dé ìrora líle, gbígbóná tí ó nílò ìtọ́jú lílọ́wọ́.
Inú rẹ ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ èròjà pàtàkì bí inú rẹ, ifún, ẹ̀dọ̀, àti kíndìnrín. Nígbà tí nǹkan kan kò bá tọ́ pẹ̀lú èyíkéyìí nínú àwọn èròjà wọ̀nyí, tàbí pàápàá pẹ̀lú àwọn iṣan àti àwọn iṣan ara tó yí wọn ká, o lè ní ìrora tàbí àìrọrùn ní agbègbè yẹn.
Ìrora inú jẹ́ èyíkéyìí ìmọ̀lára àìrọrùn tí o ní láàárín àyà rẹ àti agbègbè ìbàdí rẹ. Ó jẹ́ ọ̀nà ara rẹ láti sọ fún ọ pé nǹkan kan nílò àfiyèsí nínú ètò ìgbàlẹ̀ rẹ tàbí àwọn èròjà tó wà nítòsí.
Irú ìrora yìí lè ṣẹlẹ̀ lójijì tàbí kí ó dàgbà díẹ̀díẹ̀ nígbà. Ó lè dúró ní ibi kan tàbí kí ó máa yí kiri inú rẹ. Ìrora náà lè dà bíi èyí tó yàtọ̀ fún àwọn ènìyàn tó yàtọ̀ àti àwọn ipò tó yàtọ̀.
Agbègbè inú rẹ pín sí apá mẹ́rin pàtàkì, àti ibi tí o ti ń ní ìrora lè fún àwọn dókítà ní àwọn àmì pàtàkì nípa ohun tó lè máa fà á. Agbègbè òkè ọ̀tún ní ẹ̀dọ̀ àti àpò-ìgbàlẹ̀, nígbà tí apá ọ̀tún ìsàlẹ̀ ní àfikún.
Ìrora inú lè dà bíi ohunkóhun láti ìrora rírọ̀ sí àwọn ìmọ̀lára líle, gbígbóná. O lè ṣàpèjúwe rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ríra, gbígbóná, tàbí bí ẹni pé ẹnìkan ń fún inú rẹ pọ̀.
Ìrora náà lè wá, kí ó sì lọ ní àwọn ìgbì, pàápàá bí ó bá jẹ́ pé ó ní í ṣe pẹ̀lú ètò ìgbàlẹ̀ rẹ. Nígbà míràn ó dà bíi pé ó wà nígbà gbogbo àti pé ó dúró ṣinṣin, nígbà míràn ó lè máa gbọ̀n tàbí kí ó máa gba ara pẹ̀lú ìlù ọkàn rẹ.
O tún lè kíyèsí pé ìrora náà yí padà nígbà tí o bá gbé, jẹun, tàbí yí ipò padà. Àwọn ènìyàn kan ní ìmọ̀lára ìrọ̀rùn nígbà tí wọ́n bá rọ ara wọn sí ara, nígbà tí àwọn mìíràn rí i pé ó ṣe wọ́n láti rìn yíká tàbí láti tẹ ara wọn.
Ìrora inú ikun le wá lati ọ̀pọ̀lọpọ̀ orisun, lati awọn ọ̀rọ̀ inu ara rọrun si awọn ipo iṣoogun ti o nipọn. Ṣiṣe oye awọn okunfa wọnyi le ṣe iranlọwọ fun ọ lati ba olutọju ilera rẹ sọrọ daradara.
Eyi ni awọn idi ti o wọpọ julọ ti o le ni iriri irora inu ikun:
Awọn okunfa ojoojumọ wọnyi maa n yanju fun ara wọn pẹlu isinmi, itọju onírẹlẹ, tabi awọn atunṣe ile rọrun. Sibẹsibẹ, irora rẹ le ni idi iṣoogun kan pato ti o nilo akiyesi.
Irora inu ikun le jẹ ami ti ọpọlọpọ awọn ipo ti o wa labẹ, lati awọn ọ̀rọ̀ inu ara kekere si awọn iṣoro iṣoogun ti o lewu diẹ sii. Ara rẹ nlo irora bi eto ikilọ lati kilo fun ọ nigbati nkankan ba nilo akiyesi.
Jẹ ki a wo awọn ipo ti o wọpọ julọ ti o le fa irora inu ikun:
Àwọn ipò wọ̀nyí ṣeé tọ́jú dáadáa nígbà tí a bá ṣe àyẹ̀wò rẹ̀ dáadáa tí àwọn ògbógi nípa ìlera sì tọ́jú rẹ̀.
Àwọn ipò kan tí kò wọ́pọ̀ ṣùgbọ́n tí ó le koko lè fa ìrora ikùn pẹ̀lú:
Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn ipò wọ̀nyí kò wọ́pọ̀, wọ́n béèrè fún ìtọ́jú ìlera kíákíá fún ìtọ́jú tó tọ́ àti láti dènà àwọn ìṣòro.
Bẹ́ẹ̀ ni, ọ̀pọ̀lọpọ̀ irúfẹ́ ìrora inú ríran ara wọn, pàápàá nígbà tí wọ́n bá jẹ́ pé àwọn ìṣòro kékeré nínú títú oúnjẹ tàbí àwọn ìṣòro fún ìgbà díẹ̀ ló fà wọ́n. Àwọn ọ̀ràn rírọ̀rùn ti gáàsì, àìlè tún oúnjẹ dáadáa, tàbí ìbànújẹ́ tó jẹ mọ́ inú ríran ara wọn sábà máa ń yá ara wọn láàárín wákàtí díẹ̀ sí ọjọ́ méjì.
Ìrora láti jẹun púpọ̀ jù, jíjẹun yára jù, tàbí jíjẹ oúnjẹ tí kò bá ọ mu sábà máa ń dínkù bí ètò títú oúnjẹ rẹ ṣe ń tún oúnjẹ náà ṣe. Bákan náà, ìrora inú láti inú oṣù sábà máa ń rọrùn lẹ́yìn ọjọ́ díẹ̀ àkọ́kọ́ ti àkókò rẹ.
Ṣùgbọ́n, ìrora tó bá wà fún ọjọ́ ju díẹ̀ lọ, tó burú sí i dípò tí yóò fi dára sí i, tàbí tó ń dí lọ́wọ́ àwọn iṣẹ́ rẹ ojoojúmọ́ gbọ́dọ̀ jẹ́ pé olùtọ́jú ìlera ló yẹ kí ó yẹ̀ wò. Ara rẹ sábà máa ń dára ní títún àwọn ìṣòro kékeré ṣe, ṣùgbọ́n ìrora tó wà títí sábà máa ń fi hàn pé ohun kan nílò àfiyèsí ìlera.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀ràn ti ìrora inú rírọ̀rùn máa ń dára sí i pẹ̀lú ìtọ́jú ilé rírọ̀rùn àti àwọn àbá rírọ̀rùn. Àwọn ọ̀nà wọ̀nyí lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti nímọ̀lára rírọ̀rùn nígbà tí ara rẹ bá ń ṣe ara rẹ̀.
Èyí nìyí àwọn ìtọ́jú ilé tó dára àti tó múná dóko tí o lè gbìyànjú:
Àwọn àbísí ilé wọ̀nyí ṣiṣẹ́ dáadáa fún ìrora rírọ̀, àti fún àkókò díẹ̀. Tí àmì àìsàn rẹ kò bá dára sí i láàárín wákàtí 24-48, tàbí tí wọ́n bá burú sí i, ó yẹ kí o wá ìtọ́ni ìṣègùn.
Ìtọ́jú ìṣègùn fún ìrora inú dá lórí ohun tó ń fa àìrọrùn rẹ. Dókítà rẹ yóò kọ́kọ́ ṣiṣẹ́ láti mọ ohun tó ń fa àìsàn náà nípasẹ̀ àwọn ìbéèrè nípa àmì àìsàn rẹ, ìwádìí ara, àti bóyá àwọn àyẹ̀wò kan.
Fún àwọn ìṣòro títúmọ̀ oúnjẹ tó wọ́pọ̀, dókítà rẹ lè dámọ̀ràn àwọn oògùn tí a lè rà láìní ìwé àṣẹ bí antacids fún acid reflux, àwọn oògùn anti-diarrheal fún àwọn kòkòrò inú ikùn, tàbí àwọn laxatives rírọ̀ fún àìtúgbọ̀. Àwọn oògùn wọ̀nyí lè pèsè ìrànlọ́wọ́ fún àwọn àmì àìsàn pàtó.
Tí o bá ní àkóràn bakitéríà, dókítà rẹ lè kọ oògùn apakòkòrò. Fún àwọn ipò bí IBS tàbí acid reflux, o lè gba àwọn oògùn tí a kọ sílẹ̀ tí ó ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti ṣàkóso àwọn àmì àìsàn rẹ fún ìgbà gígùn.
Àwọn ipò tó le koko lè béèrè àwọn ọ̀nà tó yàtọ̀. Àwọn okúta inú ẹdọ̀fóró nígbà mìíràn nílò yíyọ kúrò nípa iṣẹ́ abẹ́, nígbà tí a lè tọ́jú àwọn okúta inú kíndìnrín pẹ̀lú àwọn oògùn láti ràn wọ́n lọ́wọ́ láti kọjá tàbí àwọn ìlànà láti fọ́ wọn.
Dókítà rẹ yóò máa ṣàlàyé nígbà gbogbo èéṣe tí wọ́n fi ń dámọ̀ràn àwọn ìtọ́jú pàtó àti ohun tí o lè retí nígbà ìgbàlà rẹ. Èrò náà ni láti yanjú ohun tó ń fa ìrora rẹ, kì í ṣe láti bo àwọn àmì àìsàn náà nìkan.
O yẹ kí o kan sí olùpèsè ìlera rẹ tí ìrora inú rẹ bá le, tí ó bá ń bá a lọ, tàbí tí ó bá wà pẹ̀lú àwọn àmì àìsàn tó ń bani lẹ́rù. Gbẹ́kẹ̀lé àwọn ìmọ̀ràn rẹ – tí ohun kan bá dà bí ẹni pé ó burú gan-an, ó dára jù láti wá ìmọ̀ràn ìṣègùn.
Èyí ni àwọn ipò pàtó nígbà tí o yẹ kí o rí dókítà lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀:
Àwọn àmì wọ̀nyí yẹ fún ìwádìí ìṣègùn nítorí pé wọ́n lè fi àwọn ipò hàn tí ó lẹ́tọ̀ọ́ láti gba ìtọ́jú kíákíá.
O yẹ kí o wá ìtọ́jú ìṣègùn yàrá pàjáwọ́ kíákíá tí o bá ní ìrora inú líle, pàápàá tí ó bá tẹ̀ lé ìrora àyà, ìṣòro mímí, ìwọra, tàbí àmì àìní omi ara. Wọ̀nyí lè jẹ́ àmì àwọn ipò tó ṣe pàtàkì tí ó nílò àfiyèsí lẹ́sẹ̀kẹ́sẹ̀.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn kókó lè mú kí o ní ìrora inú, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ẹnikẹ́ni lè ní àìrọ̀rùn inú láìka àwọn kókó èwu wọn sí. Ìmọ̀ nípa àwọn kókó wọ̀nyí lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti gbé àwọn ìgbésẹ̀ láti dènà irú àwọn ìrora inú kan.
Èyí ni àwọn kókó èwu pàtàkì tí ó lè mú kí àǹfààní rẹ láti ní ìrora inú pọ̀ sí i:
Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé o kò lè yí àwọn kókó bí ọjọ́ orí tàbí jiini padà, o lè yí àwọn kókó ìgbésí ayé padà láti dín ewu rẹ kù láti ní irú àwọn ìrora inú ikùn kan.
Ọ̀pọ̀ jù lọ ìrora inú ikùn máa ń parẹ́ láìsí ìṣòro, pàápàá nígbà tí ó bá jẹ́ pé àwọn ìṣòro títún oúnjẹ kéékèké ló fà á. Ṣùgbọ́n, fífọ̀gbọ́n pa ìrora tó wà tàbí tó le gan-an lè yọrí sí àwọn ìṣòro tó le koko.
Àwọn ìṣòro tó lè wáyé sin lórí ohun tó ń fa ìrora rẹ níbẹ̀rẹ̀. Fún àpẹrẹ, appendicitis tí a kò tọ́jú lè yọrí sí appendix tó fọ́, èyí tó jẹ́ àkànṣe ìṣòro nípa ìlera. Bákan náà, gbígbẹ ara tó le gan-an látara ìgbàgbogbo ìgbagbọ́ àti àìgbọ́ràn lè di ewu bí a kò bá rí ojúùtù sí.
Àwọn àìsàn kan tó ń fa ìrora inú ikùn lè burú sí i nígbà tó bá ń lọ bí a kò bá tọ́jú rẹ̀. Àwọn peptic ulcers lè ṣàn ẹ̀jẹ̀ tàbí kí ó dá ihò sí inú ògiri ikùn rẹ, nígbà tí àwọn òkúta inú ikùn tí a kò tọ́jú lè fa ìrúnmọ̀ inú gallbladder tàbí pancreas rẹ.
Èyí ni àwọn ìṣòro tó lè wáyé pẹ̀lú àwọn àìsàn inú ikùn tí a kò tọ́jú:
Àwọn ìṣòro wọ̀nyí ṣeé dènà pẹ̀lú ìtọ́jú ìṣègùn tó yẹ, èyí ni ó fà á tí ó fi ṣe pàtàkì láti wá ìrànlọ́wọ́ nígbà tí àwọn àmì àìsàn rẹ bá ń báa lọ tàbí tó bá ń dààmú.
Ààrùn inú lè máa jẹ́ kí a dárúkọ rẹ̀ pọ̀ pẹ̀lú irú àìfọ́kànbalẹ̀ míràn nítorí pé àwọn àmì ààrùun lè ṣèpọ̀, kí wọ́n sì tọ́ka sí àwọn apá ara míràn. Èyí jẹ́ òtítọ́ pàtàkì nítorí pé inú rẹ ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ẹ̀yà ara àti àwọn ètò tí ó lè fa irú ìmọ̀lára kan náà.
Àwọn ìṣòro ọkàn, pàápàá àwọn àkóràn ọkàn, lè máa fa ààrùn inú òkè tí ó dà bíi àìtọ́jú oúnjẹ líle. Èyí wọ́pọ̀ sí i nínú àwọn obìnrin àti àwọn àgbàlagbà, ààrùn náà sì lè bá àìmi ẹ̀mí tàbí àìfọ́kànbalẹ̀ àyà rìn.
Àwọn ìṣòro ẹ̀yìn ìsàlẹ̀ lè tún fa ààrùn tí ó ń tàn sí inú rẹ, tí ó ń jẹ́ kí ó ṣòro láti pinnu bóyá orísun rẹ̀ jẹ́ ẹ̀yìn tàbí àwọn ẹ̀yà ara inú rẹ. Bákan náà, àwọn ìṣòro kíndìnrín sábà máa ń fa ààrùn tí o lè rò ní ìbẹ̀rẹ̀ pé ó ń wá láti inú rẹ.
Èyí ni àwọn ipò tí a lè fún ní àṣìṣe fún ààrùn inú tàbí yíò padà:
Èyí ni ìdí tí àwọn olùtọ́jú ìlera fi ń béèrè àwọn ìbéèrè aládàálédàá nípa àwọn àmì àrùn rẹ àti ṣe àyẹ̀wò tó jinlẹ̀ láti pinnu orísun tòótọ́ ìrora rẹ.
Bẹ́ẹ̀ ni, ìbànújẹ́ àti àníyàn lè dájú fa ìrora inú ikùn gidi. Ètò ìgbàlẹ̀ oúnjẹ rẹ ní ìbáṣepọ̀ pẹ́kípẹ́kí pẹ̀lú ètò ara rẹ, ìbànújẹ́ ìmọ̀lára lè fa àwọn àmì ara bíi ríru inú, ìgbagbọ̀, àti àwọn yíyípadà nínú àṣà ìgbàlẹ̀.
Nígbà tí o bá wà nínú ìbànújẹ́, ara rẹ ń tú àwọn homonu tí ó lè ní ipa lórí ìgbàlẹ̀ àti pọ̀ sí iṣẹ́ acid inú ikùn. Ìbáṣepọ̀ ọkàn-ara yìí ṣàlàyé ìdí tí o fi lè ní “àwọn labalábá” nínú ikùn rẹ nígbà tí o bá wà nínú ìbẹ̀rù tàbí kí o ní àwọn ìṣòro inú ikùn ní àwọn àkókò ìbànújẹ́.
Ìrora inú ikùn ojoojúmọ́ kì í ṣe wọ́pọ̀, ó sì yẹ kí olùtọ́jú ìlera ṣe àyẹ̀wò rẹ̀. Bí àìrọ́rùn inú ikùn lẹ́ẹ̀kọ̀ọ̀kan ṣe wọ́pọ̀, ìrora ojoojúmọ́ tí ó tẹ̀síwájú sábà máa ń tọ́ka sí ipò kan tí ó wà lábẹ́ èyí tí ó nílò àfiyèsí.
Àwọn ipò bíi IBS, gastritis onígbàgbà, tàbí àìfarada oúnjẹ lè fa àìrọ́rùn inú ikùn tó ń lọ lọ́wọ́. Dókítà rẹ lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mọ ohun tó fa rẹ̀ àti láti ṣe ètò ìtọ́jú láti mú ìrọ́rùn rẹ ojoojúmọ́ dára sí i.
Ìrora tó ń wá, tó sì ń lọ lè jẹ́ pé ó wọ́pọ̀, pàápàá bí ó bá jẹ mọ́ jíjẹun, ìdààmú, tàbí àkókò oṣù. Ṣùgbọ́n, bí ìrora náà bá le, ó wọ́pọ̀, tàbí ó ń dí lọ́wọ́ nínú ìgbésí ayé rẹ, ó yẹ kí o jíròrò pẹ̀lú dókítà rẹ.
Ìrora tó ń wá lẹ́ẹ̀kọ̀ọ̀kan lè jẹ mọ́ àwọn ìṣòro nínú títú oúnjẹ, ṣùgbọ́n ó tún lè fi àwọn ipò bíi òkúta inú ẹdọ̀ tàbí òkúta inú kíndìnrín hàn, èyí tí ó ń fa ìrora ní àkókò kan. Kíkọ ìwé àkọsílẹ̀ ìrora lè ràn ọ́ àti dókítà rẹ lọ́wọ́ láti mọ àwọn àkókò tí ìrora náà ń wáyé.
Fún ìrora rírọ̀ tí kò sí àwọn àmì mìíràn, o lè dúró fún wákàtí 24-48 láti rí bóyá yóò dára sí i pẹ̀lú ìtọ́jú ilé. Ṣùgbọ́n, ìrora líle, ìrora pẹ̀lú ibà, tàbí ìrora tí ó ń dí lọ́wọ́ nínú àwọn iṣẹ́ ojoojúmọ́ rẹ yẹ kí a ṣàyẹ̀wò rẹ̀ kíá.
Gbẹ́kẹ̀ lé ìmọ̀ ẹ̀rọ ara rẹ. Bí ohun kan bá dà bíi pé ó burú jù tàbí tí o bá ṣàníyàn nípa àwọn àmì rẹ, ó yẹ kí o kan sí olùtọ́jú ìlera rẹ fún ìtọ́sọ́nà.
Bí kò tilẹ̀ sí oúnjẹ àfọwọ́dá tí ó ń dènà gbogbo ìrora inú, jíjẹ oúnjẹ tó ní ìwọ́ntúnwọ́nsì pẹ̀lú ọ̀pọ̀lọpọ̀ fiber, mímú omi tó pọ̀, àti yíra fún àwọn oúnjẹ tí ó ń fa àmì rẹ lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti dín ìbànújẹ́ nínú títú oúnjẹ kù.
Àwọn oúnjẹ bíi jínjìá, tii peppermint, àti probiotics lè ràn àwọn ènìyàn kan lọ́wọ́ pẹ̀lú àwọn ìṣòro nínú títú oúnjẹ. Ṣùgbọ́n, ọ̀nà tí ó dára jùlọ ni mímọ̀ àti yíra fún àwọn oúnjẹ tí ó ń fa àmì rẹ nígbà tí o ń tọ́jú oúnjẹ tó dára gbogbo.