Created at:1/13/2025
Ìrora inú àti Ìgbẹ́ gbuuru jẹ́ ìdáàbòbò ara rẹ ti ara fún àwọn nǹkan tí ó rí bí ó ti léwu tàbí tí ó ń bínú. Ìrora inú ni ìrírí àìfẹ́, ìrírí inú rẹ tí ó ń mú kí o rò pé o lè gbẹ́ gbuuru, nígbà tí Ìgbẹ́ gbuuru jẹ́ fífi inú rẹ sófo ní agbára láti ẹnu rẹ.
Àwọn àmì wọ̀nyí lè wà láti inú rírẹ̀ rírọ̀ sí ìdàrúdàpọ̀ tó ṣe pàtàkì, ṣùgbọ́n wọ́n sábà máa ń jẹ́ fún ìgbà díẹ̀, wọ́n sì ń ṣe iṣẹ́ pàtàkì. Ara rẹ ń lo àwọn ọ̀nà wọ̀nyí láti yọ ara rẹ kúrò nínú àwọn majele, àkóràn, tàbí àwọn nǹkan mìíràn tí ó lè fa ìpalára.
Ìrora inú jẹ́ ìrírí àìfẹ́ ti àìrọ́rùn àti àìdùn nínú inú rẹ, tí ó sábà máa ń tẹ̀lé pẹ̀lú ìfẹ́ láti gbẹ́ gbuuru. Rò ó bí ètò ìkìlọ̀ àkọ́kọ́ ara rẹ, tí ó ń kìlọ̀ fún ọ pé nǹkan kan kò dára.
Ìgbẹ́ gbuuru, tí a tún ń pè ní emesis, ni fífi inú sófo ní agbára láti ẹnu àti imú rẹ. Ó jẹ́ ìfàsẹ́yìn tó díjú tí a ń ṣàkóso rẹ̀ nípasẹ̀ àárín gbùngbùn ìgbẹ́ gbuuru ọpọlọ rẹ, èyí tí ó ń ṣàkóso àwọn àmì láti inú ètò ìgbàlẹ̀ rẹ, etí inú, àti àwọn apá mìíràn ara rẹ.
Àwọn àmì méjì wọ̀nyí sábà máa ń wáyé papọ̀, ṣùgbọ́n o lè ní ìrora inú láìsí Ìgbẹ́ gbuuru. Agbára lè yàtọ̀ láti inú rírẹ̀ rírọ̀ tí ó ń wá tí ó sì ń lọ sí àwọn àmì tó le, tí ó tẹ̀síwájú tí ó ń dí lọ́wọ́ nínú àwọn iṣẹ́ ojoojúmọ́ rẹ.
Ìrora inú sábà máa ń bẹ̀rẹ̀ bí ìrírí àìrọ́rùn rírọ̀ nínú agbègbè inú rẹ, tí a sábà máa ń ṣàpèjúwe rẹ̀ bí rírẹ̀ tàbí bí “àìdára.” O lè kíyèsí ìpèsè itọ́ tó pọ̀ sí i, èyí tí ó jẹ́ ọ̀nà ara rẹ láti dáàbò bo eyín rẹ kúrò nínú acid inú.
Bí ìrora inú ṣe ń pọ̀ sí i, o lè ní ìrírí gígun, ìwọra, tàbí ìrírí gbogbogbò ti àìlera. Ọ̀pọ̀ ènìyàn ń ṣàpèjúwe ìrírí náà bí inú wọn “tí ó ń yí” tàbí bí ó ṣe ń yí po.
Nígbà tí ìgbàgbé bá ṣẹlẹ̀, o sábà máa ń nímọ̀lára àwọn ìfàfá agbára nínú àwọn iṣan inú rẹ àti diaphragm. Ẹnu rẹ lè máa tú omi púpọ̀ ṣáájú kí o tó gbàgbé, o sì lè ní ìmọ̀lára ìrọ̀rùn fún ìgbà díẹ̀ lẹ́yìn náà, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìgbàgbé sábà máa ń padà.
Àwọn ìmọ̀lára ara lè wà pẹ̀lú àwọn àmì mìíràn bí orí fífọ́, àrẹ, tàbí ìmọ̀lára sí ìmọ́lẹ̀ àti ohùn. Àwọn ènìyàn kan tún ń ní ìgbàgbé tútù tàbí wọ́n máa ń nímọ̀lára àìlè fọwọ́ mú nígbà àwọn ìṣẹ̀lẹ̀.
Ìgbàgbé àti ìgbàgbé lè wá láti ọ̀pọ̀lọpọ̀ ohun tó ń fà á, láti àwọn ohun tó ń fa àrùn ojoojúmọ́ sí àwọn ipò tó ṣe pàtàkì. Ọpọlọ ara rẹ tó ń fa ìgbàgbé ń dáhùn sí onírúurú àmì, tó ń mú kí àwọn àmì wọ̀nyí jẹ́ onírúurú ní orí wọn.
Èyí nìyí ni àwọn ohun tó ń fa àrùn tó wọ́pọ̀ jù lọ tí o lè pàdé:
Àwọn ohun tó ń fa àrùn tí kò wọ́pọ̀ ṣùgbọ́n tó ṣe pàtàkì pẹ̀lú migraines, àwọn ìṣòro etí inú, àwọn ipò ọkàn kan, tàbí ìdáwọ́lé sí àwọn òórùn líle. Àwọn ohun tó ń fa àrùn rẹ lè yàtọ̀ sí ti àwọn ẹlòmíràn, nítorí náà kí o fiyèsí àwọn àkókò lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mọ ohun tó ń nípa lórí rẹ jù.
Ìgbàgbé àti ìgbẹ́ gbuuru lè jẹ́ àmì àwọn ipò tó yàtọ̀ síra, èyí tí ọ̀pọ̀ jù lọ jẹ́ fún ìgbà díẹ̀ àti tí kò ṣe pàtàkì. Ṣùgbọ́n, mímọ ohun tí wọ́n lè fi hàn lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti pinnu ìgbà tí o yẹ kí o wá ìtọ́jú ìṣègùn.
Àwọn ipò tó wọ́pọ̀ tí wọ́n sábà máa ń fa àwọn àmì wọ̀nyí pẹ̀lú:
Àwọn ipò tó le koko tí ó lè fara hàn pẹ̀lú ìgbàgbé àti ìgbẹ́ gbuuru pẹ̀lú appendicitis, ìṣòro gallbladder, òkúta kíndìnrín, tàbí concussions. Ní àwọn àkókò tí kò wọ́pọ̀, àwọn àmì wọ̀nyí lè fi ìṣòro ọkàn hàn, pàápàá jù lọ nínú àwọn obìnrin, tàbí ìgbéga titẹ nínú ọpọlọ.
Kókó náà ni wíwo àwọn àmì mìíràn tí ó bá ìgbàgbé àti ìgbẹ́ gbuuru rìn. Ìrora inú líle, ibà gíga, àmì àìní omi, tàbí ìrora àyà yẹ kí o wá ìtọ́jú ìṣègùn lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀.
Bẹ́ẹ̀ ni, ìgbàgbé àti ìgbẹ́ gbuuru sábà máa ń yanjú fúnra wọn, pàápàá jù lọ nígbà tí ó bá jẹ́ pé àwọn ìṣòro kéékèèké bí ìdààmú oúnjẹ rírọ̀, ìdààmú, tàbí àìsàn ìrìn. Ara rẹ sábà máa ń dára nígbà tí a bá fún un ní àkókò àti ìtọ́jú tó tọ́.
Ọ̀pọ̀ jù lọ àwọn ìgbàgbé àti ìgbẹ́ gbuuru láti inú àwọn ohun tó wọ́pọ̀ máa ń yá ara rẹ̀ ní inú wákàtí 24 sí 48. Ní àkókò yìí, ètò ìtú oúnjẹ rẹ máa ń ṣiṣẹ́ láti mú ohunkóhun tí ó fa àwọn àmì náà kúrò àti láti mú iṣẹ́ rẹ̀ padà sí ipò tó tọ́.
Ṣugbọn, akoko fun imularada da lori idi ti o wa labẹ rẹ. Ibanujẹ ti o ni ibatan si oyun le gba ọsẹ tabi oṣu, lakoko ti aisan gbigbe nigbagbogbo duro laipẹ lẹhin ti gbigbe ti o fa bẹrẹ.
Ti awọn aami aisan rẹ ba tẹsiwaju lẹhin ọjọ diẹ tabi buru si laibikita awọn igbese itọju ara ẹni, o gbọn lati kan si olupese ilera. Ìgbẹ́gbún títẹ̀síwájú lè fa gbígbẹ́ ara àti àwọn ìṣòro mìíràn tí ó nílò ìtọ́jú ìṣègùn.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn àbísí ilé tí ó rọrùn, tí ó munadoko lè ràn yín lọ́wọ́ láti dín ìgbagbọ̀ àti ìgbẹ́gbún kù nígbà tí àwọn àmì àìsàn náà bá jẹ́ rírọrùn sí déédé. Àwọn ọ̀nà wọ̀nyí fojú sí ṣíṣàtìlẹ́yìn fún ara yín ní àdábá ìwòsàn nígbà tí ó ń mú yín lára dá.
Èyí nìyí àwọn ọ̀nà tí a ti fìdí rẹ̀ múlẹ̀ tí ọ̀pọ̀ ènìyàn rí pé ó wúlò:
Ounjẹ BRAT (bananas, iresi, applesauce, toast) ni a maa n ṣe iṣeduro ni kete ti ìgbẹ́gbún bá dín kù. Awọn ounjẹ wọnyi rọrun lori ikun rẹ ati pe o le ṣe iranlọwọ lati mu agbara pada laisi fa awọn aami aisan diẹ sii.
Ranti lati ṣafihan awọn ounjẹ diẹdiẹ ki o da jijẹ duro ti ìgbagbọ̀ ba pada. Ara rẹ yoo sọ fun ọ nigbati o ba ṣetan fun ounjẹ ti o tobi julọ.
Ìtọ́jú Ìṣègùn fún Ìgbagbọ̀ àti Ìgbẹ́gbu da lórí ohun tó fa àrùn náà àti bí àmì àrùn rẹ ṣe le tó. Àwọn olùtọ́jú ìlera ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ àṣàyàn tó múná dóko láti ràn ọ́ lọ́wọ́ láti nítìjú, kí o sì dènà àwọn ìṣòro.
Fún àwọn àmì àrùn tó rọrùn sí àwọn tó wọ́pọ̀, àwọn dókítà lè dámọ̀ràn àwọn oògùn tí a lè rà láìní ìwé àṣẹ bí bismuth subsalicylate (Pepto-Bismol) tàbí antihistamines bíi meclizine fún àrùn ìrìn. Àwọn wọ̀nyí lè mú ìrọ̀rùn wá láìní láti béèrè ìwé àṣẹ.
Nígbà tí àmì àrùn bá le ju bẹ́ẹ̀ lọ tàbí tí wọ́n bá ń bá a lọ, oògùn àgbẹ́gbu tí a kọ sílẹ̀ tí a ń pè ní antiemetics lè pọn dandan. Àwọn àṣàyàn tó wọ́pọ̀ ní ondansetron, promethazine, tàbí metoclopramide, olúkúlùkù ń ṣiṣẹ́ lọ́nà tó yàtọ̀ díẹ̀ láti ṣàkóso àwọn àmì àrùn.
Tí ìgbẹgbẹ́ bá ti wáyé, rírọ́pò omi inú ara nípasẹ̀ abẹ́rẹ́ lè pọn dandan. Èyí ṣe pàtàkì pàápàá tí o kò bá tíì lè mú omi fún àkókò gígùn.
Ìtọ́jú tún fojú sí wíwá ohun tó fa àrùn náà. Fún àpẹrẹ, tí oògùn kan bá ń fa àmì àrùn rẹ, dókítà rẹ lè yí iye oògùn náà padà tàbí kí ó yí padà sí oògùn mìíràn. Àwọn àkóràn lè béèrè àwọn oògùn apakòkòrò, nígbà tí àwọn ohun tó fa àrùn náà lè béèrè àwọn ọ̀nà tó yàtọ̀.
Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìgbagbọ̀ àti Ìgbẹ́gbu sábà máa ń jẹ́ aláìléwu, àwọn ipò kan béèrè ìtọ́jú ìlera kíákíá. Mímọ ìgbà tí a ó béèrè ìrànlọ́wọ́ lè dènà àwọn ìṣòro kí o sì rí i pé o gba ìtọ́jú tó yẹ.
O yẹ kí o kan sí olùtọ́jú ìlera tí o bá ní irú àwọn àmì àrùn wọ̀nyí:
Wá ìtọ́jú yàrá ìgbọ́ràn lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ bí o bá ní gbígbẹ ara tó le, ẹ̀jẹ̀ nínú ìgbẹ́, àmì àtẹ̀gùn ọkàn, tàbí àmì tó fi àkóràn tó le hàn. Àwọn ipò wọ̀nyí béèrè fún ìtọ́jú yàrá ìgbọ́ràn yàrá.
Fún àwọn ọmọdé, àwọn àgbàlagbà, tàbí àwọn ènìyàn tó ní àìsàn tí ó ń bá wọn gbé, ó yẹ kí ìwọ̀n fún wíwá ìtọ́jú ìlera jẹ́ kékeré. Àwọn ènìyàn wọ̀nyí lè ní ìṣòro yàrá yàrá, wọ́n sì lè nílò ìwádìí ọjọ́gbọ́n ní kánjúkánjú.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn kókó lè mú kí o ní ìgbẹ́ àti ìgbẹ́. Ìmọ̀ nípa àwọn kókó wọ̀nyí lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti gbé àwọn ìgbésẹ̀ ìdènà, kí o sì mọ̀ nígbà tí o lè jẹ́ ẹni tí ó ní àkóràn.
Àwọn kókó ìwọ̀n wọ́pọ̀ pẹ̀lú:
Àwọn kókó ìgbésí ayé tún ṣe ipa kan. Jí jẹ oúnjẹ púpọ̀, lílo ọtí, tàbí jíjí sí òórùn líle lè fa àmì nínú àwọn ènìyàn tí ó ní ìmọ̀lára.
Tí o bá ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn kókó ewu, mímọ̀ àwọn àmì ìkìlọ̀ tẹ́lẹ̀ lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti gbé ìgbésẹ̀ ṣáájú kí àmì náà tó le koko. Àwọn ìwọ̀n ìdènà rírọ̀rùn bí jíjẹ oúnjẹ kéékèèké tàbí ṣíṣàkóso ìbànújẹ́ lè ṣe ìyàtọ̀ pàtàkì.
Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìgbagbọ̀ àti ìgbẹ́ gbuuru sábà máa ń jẹ́ fún ìgbà díẹ̀ àti aláìléwu, àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó pẹ́ tàbí líle lè yọrí sí àwọn ìṣòro tí ó béèrè fún ìtọ́jú ìṣègùn. Ìmọ̀ nípa àwọn ìṣòro wọ̀nyí lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mọ̀ ìgbà tí àwọn àmì rírọ̀rùn nílò ìtọ́jú ọjọ́gbọ́n.
Ìṣòro tí ó wọ́pọ̀ jùlọ ni àìní omi, èyí tí ó máa ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí o bá pàdánù omi púpọ̀ ju èyí tí o mú wọ inú ara rẹ. Èyí lè ṣẹlẹ̀ ní kíákíá, pàápàá tí o kò bá lè mú omi mọ́lẹ̀ fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ wákàtí.
Àwọn ìṣòro míràn tí ó lè wáyé pẹ̀lú:
Àwọn ẹgbẹ́ kan dojúkọ ewu gíga fún àwọn ìṣòro. Àwọn obìnrin tí wọ́n lóyún, àwọn ọmọdé, àwọn àgbàlagbà, àti àwọn ènìyàn pẹ̀lú àwọn àrùn àìlera yẹ kí wọ́n wá ìtọ́jú ìlera yíyára.
Ìròyìn rere ni pé ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ìṣòro ni a lè dènà pẹ̀lú ìtọ́jú tó tọ́ àti ìtọ́jú ìlera nígbà tí ó yẹ. Dídúró ní omi àti wíwá ìrànlọ́wọ́ nígbà tí àwọn àmì bá tẹ̀síwájú lè dènà ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ìṣòro tó le koko.
Ìrọ̀ àti ìgbàgbé lè máa di àdàpọ̀ pẹ̀lú àwọn àrùn mìíràn, pàápàá nígbà tí wọ́n bá wáyé pẹ̀lú àwọn àmì tó yàtọ̀. Ìmọ̀ nípa àwọn ìyàtọ̀ wọ̀nyí lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti fún àwọn olùtọ́jú ìlera ní ìwífún tó tọ́.
Àìsàn òwúrọ̀ nígbà oyún ni a sábà máa ń ṣàṣìṣe fún oúnjẹ olóró tàbí àrùn ikùn, pàápàá ní àwọn ọ̀sẹ̀ àkọ́kọ́ kí a tó fìdí oyún múlẹ̀. Ìyàtọ̀ pàtàkì ni pé àìsàn òwúrọ̀ máa ń jẹ́ èyí tí a lè fojú rí àti pé ó lè dára pẹ̀lú àwọn oúnjẹ tàbí ìgbòkègbodò kan.
Àwọn ìṣòro ọkàn, pàápàá ní àwọn obìnrin, lè máa fihàn pẹ̀lú ìrọ̀ àti ìgbàgbé dípò ìrora àyà ti àṣà. Èyí ni ìdí tí ó fi ṣe pàtàkì láti ronú nípa àwọn àmì mìíràn bíi ìmí kíkúrú, ìrora apá, tàbí àrẹ àìlẹ́gbẹ́.
Appendicitis lè dabi àrùn ikùn ní ìbẹ̀rẹ̀, ṣùgbọ́n ìrora náà sábà máa ń bẹ̀rẹ̀ ní àyíká ìdodo ó sì ń lọ sí ìsàlẹ̀ ọ̀tún ikùn. Ìrora náà sábà máa ń burú sí i pẹ̀lú ìgbòkègbodò ó sì ń bá ibà rìn.
Àwọn migraine lè fa ìgbagbọ́ àti ìgbẹ́ gbuuru líle, èyí tí a lè ṣàṣìṣe rẹ̀ fún oúnjẹ olóró bí orí-ríran kò bá jẹ́ àmì tó ṣe pàtàkì jù lọ. Ṣùgbọ́n, ìgbagbọ́ tó jẹ mọ́ migraine sábà máa ń dára sí i ní àwọn àyíká òkùnkùn, àlàáfíà.
Ìbẹ̀rù àti àwọn ìkọlù ìbẹ̀rù lè fa ìgbagbọ́ àti nígbà míràn ìgbẹ́ gbuuru, èyí tí a lè dà rú pẹ̀lú àìsàn ara. Ìkọ̀kọ́ náà sábà máa ń jẹ́ wíwà àwọn àmì ìbẹ̀rù míràn bí ọkàn yára tàbí ìmọ̀lára ìparun tó ń bọ̀.
Ní gbogbogbò, ìgbagbọ́ àti ìgbẹ́ gbuuru láti inú àwọn ohun tó wọ́pọ̀ yẹ kí ó dára sí i láàárín wákàtí 24-48. Bí àwọn àmì bá tẹ̀ síwájú lẹ́yìn ọjọ́ 2-3 tàbí tí ó burú sí i láìfàsí ìtọ́jú ilé, ó tó àkókò láti kan sí olùpèsè ìlera.
Fún àwọn ipò kan bí oyún, ìgbagbọ́ lè wà fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀sẹ̀ tàbí oṣù ṣùgbọ́n ó yẹ kí ó ṣì jẹ́ èyí tí a lè ṣàkóso pẹ̀lú ìtọ́jú tó yẹ. Ìkọ̀kọ́ náà ni bóyá o lè pa díẹ̀ nínú omi mọ́ àti láti tọ́jú oúnjẹ tó rọrùn.
Bẹ́ẹ̀ ni, ìbànújẹ́ àti ìbẹ̀rù lè mú ìgbagbọ́ àti ìgbẹ́ gbuuru wá. Ètò ìgbàlẹ̀ rẹ ni a so pọ̀ mọ́ ètò ara rẹ, àti ìbànújẹ́ ìmọ̀lára lè dí iṣẹ́ ìgbàlẹ̀ déédé.
Èyí ni ìdí tí àwọn ènìyàn kan fi ń ní ìgbagbọ́ ṣáájú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ pàtàkì bí ìfọ̀rọ̀wánilẹ́nu wò iṣẹ́ tàbí sísọ̀rọ̀ ní gbangba. Ṣíṣàkóso ìbànújẹ́ nípasẹ̀ àwọn ìmọ̀ ìmúlára, ìdárayá, tàbí ìmọ̀ràn lè ràn wọ́n lọ́wọ́ láti dín àwọn àmì wọ̀nyí kù.
Bí o bá nímọ̀lára láti gbẹ́ gbuuru, ó sábà máa ń dára láti jẹ́ kí ó ṣẹlẹ̀ dípò rírú rẹ̀. Ìgbẹ́ gbuuru ni ọ̀nà ara rẹ láti yọ àwọn ohun tó ń bínú tàbí àwọn majele, àti dídá a dúró lè mú kí o nímọ̀lára burú sí i nígbà míràn.
Ṣùgbọ́n, bí o bá ń ní ìgbẹ́ gbuuru lọ́pọ̀lọpọ̀, àwọn oògùn lòdì sí ìgbagbọ́ lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti fọ́ àyíká náà kí o sì dènà àìní omi. Kan sí olùpèsè ìlera nípa ọ̀nà tó dára jù lọ fún ipò rẹ.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ oúnjẹ lè ràn yín lọ́wọ́ láti dín ìgbàgbé kù nípa ti ara. Atalẹ jẹ́ èyí tó wúlò gan-an, a sì lè lò ó gẹ́gẹ́ bí tì, àwọn kándì, tàbí àwọn kápúsù. Àwọn oúnjẹ rírọ̀ bíi kárákà, tọ́ọ̀sì, tàbí iṣu jẹ́ rírọ̀ lórí ikùn.
Àwọn ènìyàn kan máa ń rí ìrànlọ́wọ́ látọwọ́ tì pépéńmọ́ntì tàbí iye kékeré ti ọbẹ̀ tó mọ́. Oúnjẹ tútù lè jẹ́ èyí tó wọ́pọ̀ ju àwọn tó gbóná lọ nígbà tí ara kò bá yá yín.
Àwọn ọmọdé lè gbẹ́ omi ara yára ju àwọn àgbàlagbà lọ, nítorí náà ẹ wo àwọn àmì bíi dídín ìtọ̀ kù, ẹnu gbígbẹ, tàbí oorun púpọ̀. Tí ọmọ yín kò bá lè pa omi ara mọ́ fún ju wákàtí 12 lọ, ẹ bá dókítà ọmọ yín sọ̀rọ̀.
Ẹ wá ìtọ́jú lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ tí ọmọ yín bá fi àmì gbígbẹ omi ara tó le koko hàn, tó ní ẹ̀jẹ̀ nínú ìgbẹ́ gbuuru, tàbí tó ní ìrora inú tó le koko. Ìbà tó bá pẹ̀lú ìgbẹ́ gbuuru tó ń bá a lọ tún yẹ kí a fún un ní ìtọ́jú ìṣègùn.
Kọ́ nípa rẹ̀ síi: https://mayoclinic.org/symptoms/nausea/basics/definition/sym-20050736