Ibi-imú, tí a tún mọ̀ sí epistaxis (ep-ih-STAK-sis), jẹ́ ẹ̀jẹ̀ tí ń jáde láti inú imú rẹ. Ọ̀pọ̀ ènìyàn ní ibi-imú nígbà míì, pàápàá àwọn ọmọdé kékeré àti àwọn àgbàlagbà. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ibi-imú lè dàbí ohun tí ó ń bẹ̀rù, ó jẹ́ àìníyà kékeré nìkan nígbà gbogbo, kò sì léwu. Àwọn ibi-imú tí ó wà lọ́pọ̀lọpọ̀ ni àwọn tí ó ṣẹlẹ̀ ju ẹ̀ẹ̀kan lọ́ṣù.
Àpòòtọ́ ìhàrí rẹ ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ẹ̀jẹ̀ kékeré tí ó wà ní ibì kan tí ó súnmọ́ sí òkè àti tí ó rọrùn láti mú bí. Àwọn ìdí méjì tí ó wọ́pọ̀ jùlọ tí ẹ̀jẹ̀ máa ń jáde ní ìmú ni: Òfúfú gbígbẹ — nígbà tí àwọn ìhàrí ìmú rẹ gbẹ, wọ́n máa ń jẹ́ kí ẹ̀jẹ̀ máa jáde sílẹ̀ àti àrùn. Ṣíṣe ìhàrí ìmú Àwọn ìdí mìíràn tí ẹ̀jẹ̀ máa ń jáde ní ìmú pẹ̀lú ni: Àrùn sinusitis tí ó léwu Àrùn àléègbà Lílo aspirin Àwọn àrùn ẹ̀jẹ̀ tí ó ń ṣàn, gẹ́gẹ́ bí hemophilia Àwọn ohun tí ó ń mú kí ẹ̀jẹ̀ máa gbẹ (anticoagulants), gẹ́gẹ́ bí warfarin àti heparin Àwọn ohun tí ó ń mú kí ìmú máa gbẹ, gẹ́gẹ́ bí ammonia Àrùn sinusitis tí ó pé Àṣà kókèènì Àrùn òtútù gbogbogbòò Ìpín ìhàrí ìmú Ohun kan wà nínú ìmú Àwọn ohun tí a fi máa fún ìmú, gẹ́gẹ́ bí àwọn tí a máa ń lò láti tọ́jú àrùn àléègbà, bí a bá ń lò wọ́n nígbà gbogbo Àrùn rhinitis tí kì í ṣe àléègbà Ìpalára sí ìmú Àwọn ìdí tí kò wọ́pọ̀ tí ẹ̀jẹ̀ máa ń jáde ní ìmú pẹ̀lú ni: Lílo ọtí Lílo ọtí Àrùn hereditary hemorrhagic telangiectasia Àrùn immune thrombocytopenia (ITP) Àrùn leukemia Àwọn ìṣòro ìmú àti paranasal Àwọn èso ìmú Ìṣiṣẹ́ ìmú Ní gbogbogbòò, ẹ̀jẹ̀ tí ó ń jáde ní ìmú kì í ṣe àmì àrùn tàbí abajade ẹ̀jẹ̀ gíga. Ẹ̀tọ́ Nígbà wo ni ó yẹ kí o lọ sí ọ̀dọ̀ dókítà
Ọpọlọpọ awọn iṣẹlẹ ẹ̀jẹ̀ irin-àfẹ́ kì í ṣe ohun pàtàkì, wọn ó sì dá ara wọn duro tàbí nípa títẹ̀lé àwọn igbesẹ̀ itọ́jú ara ẹni. Wa itọ́jú pajawiri ti dokita bí ẹ̀jẹ̀ irin-àfẹ́ bá:
•Tẹ̀lé ipalara, gẹ́gẹ́ bí ìṣẹ̀lẹ̀ ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ •Ni iye ẹ̀jẹ̀ tí ó ju bí a ti retí lọ •Dààmú ìgbàfẹ́ •Gbàgbé ju iṣẹ́jú 30 lọ paápàá pẹ̀lú titẹ̀ •Ṣẹlẹ̀ sí àwọn ọmọdé tí ó kere ju ọdún 2 lọ
Má ṣe wakọ ara rẹ lọ sí yàrá pajawiri bí o bá ń sọnù ẹ̀jẹ̀ púpọ̀. Pe 911 tàbí nọ́mbà pajawiri agbègbè rẹ tàbí kí ẹnìkan wakọ ọ. Sọ̀rọ̀ sí dokita rẹ bí o bá ní àwọn iṣẹlẹ̀ ẹ̀jẹ̀ irin-àfẹ́ lójúmọ, paápàá bí o bá lè dá wọn duro ni rọọrùn. Ó ṣe pàtàkì láti mọ̀ ìdí tí àwọn iṣẹlẹ̀ ẹ̀jẹ̀ irin-àfẹ́ lójúmọ̀ ṣe ń ṣẹlẹ̀.
Àwọn igbesẹ̀ itọ́jú ara ẹni fún àwọn iṣẹlẹ̀ ẹ̀jẹ̀ irin-àfẹ́ lójúmọ̀ pẹlu:
•Jókòó sókè kí o sì tẹ̀ síwájú. Rírí sókè àti jijókòó síwájú yóò ràn ọ́ lọ́wọ́ láti yẹ̀ wò kí o má baà gbé ẹ̀jẹ̀ mì, èyí tí ó lè mú ikùn rẹ bínú. •Fẹ́fẹ́ imú rẹ ní tìtì láti nu ẹ̀jẹ̀ tí ó ti di ògùṣọ̀ gbà. •Fún imú rẹ pẹ̀lú ohun tí ó ń gbẹ́ imú. •Tẹ́ imú rẹ mọ́. Lo ìka ọwọ́ àti ìka ọwọ́ rẹ láti tẹ́ ìhà méjèèjì imú rẹ mọ́, paápàá bí ọ̀kan ṣoṣo bá ń ṣàn ẹ̀jẹ̀. •Fi ẹnu rẹ gbàfẹ́. •Tẹ̀síwájú láti tẹ́ fún iṣẹ́jú 10 sí 15 nípa àkókò. Ìgbòkègbòdò yìí fi titẹ̀ sí ibi tí ẹ̀jẹ̀ ń ti ṣàn jáde lórí septum imú, tí ó sì sábà máa ń dá ẹ̀jẹ̀ dúró. •Bí ẹ̀jẹ̀ bá ń ti ibi gíga wá, dokita lè nílò láti fi ohun tí ó ń dì mọ́ imú rẹ bí ó bá kò dá dúró lójú ara rẹ̀. •Tún ṣe. Bí ẹ̀jẹ̀ kò bá dá dúró, tún àwọn igbesẹ̀ wọ̀nyí ṣe títí dé iṣẹ́jú 15 gbàgbé. Lẹ́yìn tí ẹ̀jẹ̀ bá ti dá dúró, láti dènà kí ó má baà bẹ̀rẹ̀ sí í ṣàn mọ́, má ṣe yọ tàbí fẹ́fẹ́ imú rẹ, má sì tẹ̀bàjá fún ọ̀pọ̀ wákàtí. Pa imú rẹ mọ́ sókè ju ìpele ọkàn rẹ lọ.
Àwọn ìmọ̀ràn láti ràn ọ́ lọ́wọ́ láti dènà àwọn iṣẹlẹ̀ ẹ̀jẹ̀ irin-àfẹ́ pẹlu:
•Mú kí ìgbẹ́rìgẹ̀rìgẹ̀rì imú wà ní ìgbẹ́. Ní pàtàkì ní àwọn oṣù òtútù nígbà tí afẹ́fẹ́ gbẹ́, fi ìgbẹ́rìgẹ̀rìgẹ̀rì, fífẹ̀ẹ́rẹ̀fẹ̀ẹ́rẹ̀ ti petroleum jelly (Vaseline) tàbí àwọn ohun àlòpọ̀ mìíràn pẹ̀lú cotton swab nígbà mẹ́ta lóòjọ́. Saline nasal spray tún lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mú kí àwọn membranes imú tí ó gbẹ́ wà ní ìgbẹ́. •Gíge èékánná ọmọ rẹ. Mímú kí èékánná kúrú ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti dènà pípà imú. •Lilo humidifier. Humidifier lè mú àwọn ipa afẹ́fẹ́ gbẹ́ kúrò nípa fífún afẹ́fẹ́ ní ìgbẹ́.
Àwọn ìdí