Health Library Logo

Health Library

Idanwo awọ ara fun àlérìí

Nípa ìdánwò yìí

Lakoko idanwo awọ ara fun àlérìí, a máa n fi awọn ohun tí ó lè fa àlérìí, tí a mọ̀ sí awọn àlérìíjì, hàn ara, lẹ́yìn náà a sì máa ṣayẹwo fún àwọn àmì àlérìí. Pẹ̀lú ìtàn ìṣòro ara, idanwo àlérìí lè jẹ́rìí sí bóyá ohun kan pàtó tí ẹni kan bá fọwọ́ kàn, bá gbìyànjú tàbí bá jẹun ni ó ń fa àwọn àmì àrùn náà.

Kí nìdí tí wọ́n fi ń ṣe é

Àwọn ìsọfúnni láti inú àwọn àdánwò àlérìjì lè ràn ọ̀gbọ́ọ̀gbọ́ọ̀ iṣẹ́-ìlera lọ́wọ́ láti ṣe ètò ìtọ́jú àlérìjì tí ó ní nínú yíyẹ̀wò àlérìjì, àwọn oògùn tàbí àwọn abẹ́ àlérìjì, tí a ń pè ní immunotherapy. Àwọn àdánwò àlérìjì ara jẹ́ ohun tí a sábà máa ń lò láti ran ìwádìí àwọn àrùn àlérìjì lọ́wọ́, pẹ̀lú: Àìsàn ẹ̀fúùfù, tí a tún ń pè ní allergic rhinitis. Àlérìjì àìsàn ẹ̀dọ̀fọ́. Dermatitis, tí a ń pè ní eczema. Àwọn àlérìjì oúnjẹ. Àlérìjì penicillin. Àlérìjì omi ẹ̀fọ̀n oyinbo. Àwọn àdánwò ara jẹ́ ààbò gbogbo fún àwọn agbalagba àti àwọn ọmọdé ní gbogbo ọjọ́-orí, pẹ̀lú àwọn ọmọ ọwọ́. Síbẹ̀, nínú àwọn ipò kan, a kò gbàdúrà àwọn àdánwò ara. Ọ̀gbọ́ọ̀gbọ́ọ̀ iṣẹ́-ìlera lè gbà wí pé kí a má ṣe àdánwò ara tí o bá: Tí ó bá ní àlérìjì tí ó léwu gan-an rí. O lè máa fara hàn sí àwọn ohun kan tó bẹ́ẹ̀ tí àwọn ìwọ̀n kékeré tí a lò nínú àwọn àdánwò ara paápáà lè mú ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó lè pa ènìyàn, tí a ń pè ní anaphylaxis. Máa mu àwọn oògùn tí ó lè dààmú àwọn ìṣẹ̀dá àdánwò. Èyí pẹ̀lú antihistamines, ọ̀pọ̀lọpọ̀ antidepressants àti àwọn oògùn àìsàn ọkàn kan. Ọ̀gbọ́ọ̀gbọ́ọ̀ iṣẹ́-ìlera rẹ lè pinnu pé ó dára jù fún ọ láti máa bá a lọ láti mu àwọn oògùn wọ̀nyí ju kí o dákẹ́ ẹ̀ wọn fún ìgbà díẹ̀ ní ìgbádùn fún àdánwò ara. Ní àwọn àrùn ara kan. Bí eczema tí ó léwu tàbí psoriasis bá kan àwọn apá ńlá ti ara rẹ ní ọwọ́ àti ẹ̀yìn — àwọn ibi tí a sábà máa ń ṣe àdánwò — kò lè sí ara tí ó mọ́, tí kò ní àrùn tó tó láti ṣe àdánwò tí ó dára. Àwọn àrùn ara mìíràn, bíi dermatographism, lè mú kí àwọn ìṣẹ̀dá àdánwò má ṣe gbẹ́kẹ̀lé. Àwọn àdánwò ẹ̀jẹ̀ tí a mọ̀ sí in vitro immunoglobulin E antibody tests lè ṣe anfani fún àwọn tí kò yẹ kí wọ́n tàbí tí kò lè ṣe àdánwò ara. A kò lo àwọn àdánwò ẹ̀jẹ̀ fún àlérìjì penicillin. Ní gbogbogbòò, àwọn àdánwò àlérìjì ara jẹ́ gbẹ́kẹ̀lé fún ìwádìí àwọn àlérìjì sí àwọn ohun tí ó wà ní afẹ́fẹ́, bíi pollen, eekanna ẹranko àti àwọn àwọn àgbẹ̀dẹ̀ eékún. Àdánwò ara lè ràn ìwádìí àlérìjì oúnjẹ lọ́wọ́. Ṣùgbọ́n nítorí pé àwọn àlérìjì oúnjẹ lè jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó ṣòro, o lè nilo àwọn àdánwò tàbí àwọn ọ̀nà mìíràn.

Àwọn ewu àti ìṣòro tó lè wáyé

Àwọn àìlera tí ó wọ́pọ̀ jùlọ tí ó lè tẹ̀lé ìdánwò awọ ara ni irú àwọn ẹ̀gbà tí ó gbòòrò díẹ̀, pupa, tí ó sì korò, tí a ń pè ní wheals. Àwọn wheals wọnyi lè ṣeé ṣàkíyèsí jùlọ nígbà ìdánwò náà. Síbẹ̀, ní àwọn ènìyàn kan, agbègbè ìgbòòrò, pupa àti ìkorò lè ṣẹlẹ̀ lẹ́yìn ìdánwò náà ní àwọn wakati díẹ̀, tí ó sì lè máa bá a lọ fún ọjọ́ mélòó kan. Láìpẹ, àwọn ìdánwò awọ ara fún àlérìí lè mú àlérìí tí ó léwu, tí ó sì yára jáde wá. Nítorí èyí, ó ṣe pàtàkì láti ṣe àwọn ìdánwò awọ ara ní ọ́fíìsì kan níbi tí ohun èlò àlàáfíà àti àwọn oògùn tó yẹ wà.

Báwo ni a ṣe lè múra sílẹ̀

Ṣaaju ki a to gba ọ niyanju lati ṣe idanwo awọ ara, a o bi ọ̀rọ̀ ẹ̀kúnrẹ́rẹ́ nipa itan-iṣe iṣoogun rẹ, àwọn àmì àrùn rẹ àti ọ̀nà tí o máa ń lò lati tọ́jú wọn. Àwọn idahùn rẹ lè ràn wá lọ́wọ́ láti mọ̀ bóyá àrùn àlérìjì wà nínú ẹ̀bi rẹ, àti bóyá àrùn àlérìjì ni ó ṣeé ṣe jùlọ láti fa àwọn àmì àrùn rẹ. Ẹ̀ka iṣẹ́-ìlera rẹ tún lè ṣe àyẹ̀wò ara láti wá àwọn ìṣẹ́lẹ̀ míì tó lè fa àwọn àmì àrùn rẹ.

Kí la lè retí

Aṣàwájú ìdánwò awọ ara ni a maa ń ṣe ni ọfiisi alamọja iṣoogun. Gbogbo rẹ̀, ìdánwò yìí maa ń gba iṣẹju 20 si 40. Awọn idanwo kan ri awọn ikọlu àlèèjì lẹsẹkẹsẹ, eyiti o maa ń dagbasoke laarin iṣẹju diẹ lẹhin ti a ba ti farahan si ohun ti o fa àlèèjì. Awọn idanwo miiran ri awọn ikọlu àlèèjì ti o pẹ́, eyiti o maa ń dagbasoke laarin ọjọ́ pupọ.

Lílóye àwọn àbájáde rẹ

Kí o tó fi ọfiisi ìtójú ìlera sílẹ̀, iwọ yoo mọ̀ ìyọrísí àdánwò ìfọ́wọ́ sí awọ ara tàbí àdánwò ìgbàdégbà. Àdánwò ìgbàlọ́gbàlọ́ lè gba ọjọ́ mélòó kan tàbí jù bẹ́ẹ̀ lọ kí ìyọrísí tó wá. Àdánwò awọ ara tí ó gbàdúrà túmọ̀ sí pé o lè ní àìlera sí ohun kan pàtó. Àwọn ìgbọ̀lẹ̀ tí ó tóbi jù máa túmọ̀ sí ìwọ̀nba ìṣòro tí ó ga julọ. Àdánwò awọ ara tí kò gbàdúrà túmọ̀ sí pé o ṣeé ṣe kí o má ṣe ní àìlera sí ohun tí ó fa àìlera kan pàtó. Rántí, àwọn àdánwò awọ ara kì í ṣe deede nigbagbogbo. Wọ́n máa ń fi hàn pé àìlera wà nígbà tí kò sí. Èyí ni a ń pè ní èrò tí kò tọ́. Ní àwọn àkókò kan, àdánwò awọ ara lè má ṣe mú ìṣòro jáde nígbà tí a ba fi ohun tí o ní àìlera sí hàn, èyí tí a ń pè ní èrò tí kò tọ́. O lè ní ìṣe tí ó yàtọ̀ sí àdánwò kan náà tí a ṣe ní àwọn àkókò tí ó yàtọ̀. Tàbí o lè ní ìṣe tí ó gbàdúrà sí ohun kan nígbà àdánwò ṣùgbọ́n má ṣe ní ìṣe sí i nígbà gbogbo. Ètò ìtọ́jú àìlera rẹ lè ní àwọn oogun, ìtọ́jú àìlera, àwọn iyipada sí àyíká iṣẹ́ rẹ tàbí ilé rẹ, tàbí àwọn iyipada oúnjẹ. Béèrè lọ́wọ́ amòye àìlera rẹ láti ṣàlàyé ohunkóhun nípa àyẹ̀wò rẹ tàbí ìtọ́jú tí o kò gbàgbọ́. Pẹ̀lú àwọn ìyọrísí àdánwò tí ó mọ̀ àwọn ohun tí ó fa àìlera rẹ àti ètò ìtọ́jú láti ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mú ìṣakoso, iwọ yoo ni anfani láti dín àwọn àmì àìlera kù tàbí mú wọn kúrò pátápátá.

Adírẹ́sì: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Aláìgbọ́dọ̀ṣe: August jẹ́ pátákì ìròyìn ìlera, àwọn ìdáhùn rẹ̀ kò sì ṣe àgbékalẹ̀ ìmọ̀ràn ìṣègùn. Nígbà gbogbo, kan sí oníṣègùn tó ní ìwé àṣẹ nítòsí rẹ kó o tó ṣe àyípadà èyíkéyìí.

Ṣe ni India, fun agbaye