Health Library Logo

Health Library

Ọna igbadun fun iṣeto idile adayeba

Nípa ìdánwò yìí

Ọ̀nà ìṣirò ìgbà tí a ó bí ọmọ, tí a tún ń pè ní ọ̀nà ìwékalẹ́ndà tàbí ọ̀nà ìṣirò ìgbà ìwékalẹ́ndà, jẹ́ ọ̀nà kan láti ṣètò ìbí ọmọ nípa àdánidá. Láti lo ọ̀nà ìṣirò ìgbà tí a ó bí ọmọ yìí, o gbọdọ̀ tọ́jú ìtàn ìgbà ìṣòfò rẹ̀ kí o lè mọ ìgbà tí àgbọ̀nrín rẹ̀ yóò tú jáde. Èyí yóò ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mọ ìgbà tí ó pọ̀jùlọ tí o lè lóyún.

Kí nìdí tí wọ́n fi ń ṣe é

Ọna ìgbàgbọ́ ìgbàlejì tí a lè lo gẹ́gẹ́ bí ọ̀nà láti mú ìṣọ̀tẹ̀lẹ̀ pọ̀ sí i tàbí gẹ́gẹ́ bí ọ̀nà ìdènà ìṣọ̀tẹ̀lẹ̀, nípa ṣíṣe iranlọwọ́ fún ọ láti pinnu àwọn ọjọ́ tí ó dára jùlọ láti ní tàbí yẹ̀kọ́ ìbálòpọ̀ tí kò ní àbójútó. Àwọn obìnrin kan yan láti lo ọ̀nà ìgbàgbọ́ ìgbàlejì bí ìtàn ìṣègùn tí ó ṣòro bá àwọn àṣàyàn ìṣakoso ìbíbí àṣà, tàbí nítorí àwọn ìdí ìsìn.

Àwọn ewu àti ìṣòro tó lè wáyé

Ọna ìgbàgbọ́ jẹ́ ọ̀nà tí kò níí ná ọ̀pọ̀lọpọ̀ owó, tí ó sì dára láti ran ọ́ lọ́wọ́ láti mọ àkókò ìṣọ́pọ̀ rẹ̀ — àkókò oṣù tí ó ṣeé ṣe kí o lóyún. Lilo ọ̀nà ìgbàgbọ́ gẹ́gẹ́ bí ọ̀nà ìdènà ìbíbí kò ní ewu taara. Sibẹsibẹ, a kà á sí ọ̀kan lára àwọn ọ̀nà ìdènà ìbíbí tí kò ní ṣiṣẹ́ dáadáa jùlọ. Báwo ni ọ̀nà ìgbàgbọ́ ṣe ṣiṣẹ́ dáadáa yàtọ̀ sí àwọn tọkọtaya. Ní gbogbogbòò, tó bí 24 ninu 100 obìnrin tí wọ́n lo ìṣètò ìdílé adayeba fún ìdènà ìbíbí lóyún ní ọdún àkọ́kọ́. Ọ̀nà ìgbàgbọ́ kò dáàbò bò ọ́ lọ́wọ́ àwọn àrùn tí a gba nípa ìbálòpọ̀.

Báwo ni a ṣe lè múra sílẹ̀

Kíka itan ìgbà ìgbàá rẹ̀ kò nílò ìgbaradi pàtàkì. Sibẹsibẹ, bí o bá fẹ́ lo ọ̀nà ìgbàá fún ìdènà bíbí ọmọ, bá olùtọ́jú ilera rẹ̀ sọ̀rọ̀ ní àkọ́kọ́ bí: O lá ìgbàá rẹ̀ àkọ́kọ́ nígbà àìpẹ́ yìí O ṣẹ̀ṣẹ̀ bí ọmọdé O ṣẹ̀ṣẹ̀ dáwọ́ dúró láti mu oògùn ìdènà bíbí ọmọ tàbí àwọn ohun mímu homonu mìíràn O ń mú ọmú O ń súnmọ́ ìgbà àìnígbàá O ní àwọn ìgbà ìgbàá tí kò bá ara wọn mu

Kí la lè retí

Lilo ọna iṣiro ọjọ́ ìgbéyàwó àṣàágbààlà, àwọn igbesẹ wọnyi ni o ní: Ṣe àkọsílẹ̀ iye ọjọ́ àwọn àkókò ìgbéyàwó rẹ̀ mẹ́fà sí mẹ́rìndínlógún. Lo kalẹ́ndà, kọ iye ọjọ́ tí ó wà nínú ìgbéyàwó kọ̀ọ̀kan — ní àkíyèsí láti ọjọ́ àkọ́kọ́ ìgbéyàwó rẹ̀ sí ọjọ́ àkọ́kọ́ ìgbéyàwó rẹ̀ tó kàn. Pinnu iye ọjọ́ ìgbéyàwó rẹ̀ tí ó kùnra jùlọ. Yọ 18 kúrò nínú iye gbogbo ọjọ́ tí ó wà nínú ìgbéyàwó rẹ̀ tí ó kùnra jùlọ. Nọ́mbà yìí tọ́ka sí ọjọ́ ìṣọ́pọ̀ àkọ́kọ́ rẹ̀. Fún àpẹẹrẹ, bí ìgbéyàwó rẹ̀ tí ó kùnra jùlọ bá jẹ́ ọjọ́ 26, yọ 18 kúrò nínú 26 — èyí tó jẹ́ 8. Nínú àpẹẹrẹ yìí, ọjọ́ àkọ́kọ́ ìgbéyàwó rẹ̀ ni ọjọ́ àkọ́kọ́ ẹ̀jẹ̀ ìgbéyàwó, ọjọ́ kejìdínlógún ìgbéyàwó rẹ̀ sì ni ọjọ́ ìṣọ́pọ̀ àkọ́kọ́. Pinnu iye ọjọ́ ìgbéyàwó rẹ̀ tí ó gùn jùlọ. Yọ 11 kúrò nínú iye gbogbo ọjọ́ tí ó wà nínú ìgbéyàwó rẹ̀ tí ó gùn jùlọ. Nọ́mbà yìí tọ́ka sí ọjọ́ ìṣọ́pọ̀ tó kẹ́yìn rẹ̀. Fún àpẹẹrẹ, bí ìgbéyàwó rẹ̀ tí ó gùn jùlọ bá jẹ́ ọjọ́ 32, yọ 11 kúrò nínú 32 — èyí tó jẹ́ 21. Nínú àpẹẹrẹ yìí, ọjọ́ àkọ́kọ́ ìgbéyàwó rẹ̀ ni ọjọ́ àkọ́kọ́ ẹ̀jẹ̀ ìgbéyàwó, ọjọ́ kejìdínlógún ìgbéyàwó rẹ̀ sì ni ọjọ́ ìṣọ́pọ̀ tó kẹ́yìn. Ṣe ètò ìbálòpọ̀ pẹ̀lú ìṣọ́ra ní àwọn ọjọ́ ìṣọ́pọ̀. Bí o bá fẹ́ yẹ̀ kúrò nínú oyún, ìbálòpọ̀ láìṣe àbójútó kò yẹ ní àwọn ọjọ́ ìṣọ́pọ̀ rẹ̀ — gbogbo oṣù. Ní ọ̀nà mìíràn, bí o bá fẹ́ lóyún, ṣe ìbálòpọ̀ déédé ní àwọn ọjọ́ ìṣọ́pọ̀ rẹ̀. Ṣe àtúnṣe ìṣirò rẹ̀ ní oṣù kọ̀ọ̀kan. Máa bá a nìṣe àkọsílẹ̀ iye ọjọ́ àwọn ìgbéyàwó rẹ̀ láti ríi dájú pé o ń pinnu àwọn ọjọ́ ìṣọ́pọ̀ rẹ̀ dáadáa. Rántí pé ọ̀pọ̀ ohun, pẹ̀lú àwọn oògùn, ìṣòro àti àrùn, lè nípa lórí àkókò gangan ti ovulation. Lilo ọna iṣiro láti sọtẹ̀lẹ̀ ovulation lè má ṣe deede, pàápàá bí ìgbéyàwó rẹ̀ bá jẹ́ aláìṣe deede.

Adírẹ́sì: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Aláìgbọ́dọ̀ṣe: August jẹ́ pátákì ìròyìn ìlera, àwọn ìdáhùn rẹ̀ kò sì ṣe àgbékalẹ̀ ìmọ̀ràn ìṣègùn. Nígbà gbogbo, kan sí oníṣègùn tó ní ìwé àṣẹ nítòsí rẹ kó o tó ṣe àyípadà èyíkéyìí.

Ṣe ni India, fun agbaye